நள்ளிரவு தனியார் வீடுகளில் சோதனை நடத்துவது குறித்து காவல்துறை மறு மதிப்பீடு செய்ய வேண்டும்

ஜார்ஜ் டவுன்: அதிகாலையில் தனியார் வீடுகளில் சோதனைகளை மேற்கொள்ள வேண்டியதன் அவசியத்தை காவல்துறை மறு மதிப்பீடு செய்ய வேண்டும் என்று குற்றவியல் நிபுணர் ஒருவர் தெரிவித்தார். யுனிவர்சிட்டி சைன்ஸ் மலேசியாவின் பி.சுந்தரமூர்த்தி கூறுகையில், போலீசாருடன் பொதுமக்கள் ஒத்துழைக்க வேண்டும். போலியான போலீசாரின் வருகை பற்றியும் பலர் அறிந்திருக்கிறார்கள்.

ஒரு குற்றத்திற்காக தேடி வந்த ஒருவரைத் தேடி நள்ளிரவுக்குப் பிறகு ஒரு வீட்டின் வீட்டு வாசலில் (போலீஸ் உடையில் இல்லாமல்) வெறும் உடையில் போலீஸ்காரர்கள் தோன்றுவது தவறு என்று அவர் கூறினார்.  வணிக ரீதியான குற்றத்திற்காக விரும்பிய ஒருவரைக் கைது செய்வதற்கான நள்ளிரவு சோதனை சரியல்ல. இது கொலை, போதைப்பொருள் கடத்தல் அல்லது பிற கடுமையான வழக்குகள் என்றால் அது புரிந்துகொள்ளத்தக்கது, ”என்றார். சமீபத்தில் இங்குள்ள லோகன் சாலையில் உள்ள ஒரு தனியார் வீட்டில் சோதனை நடத்திய போலீஸ்காரர்களை கண்டிக்க வேண்டும் என்று சுந்தரமூர்த்தி கூறினார்.

ஜூலை 12 ஆம் தேதி, ஒரு பெண் தனது வீட்டிற்கு வெளியே போல்ட் கட்டர்களுடன் போலீஸ்காரர்கள் ஒரு குழுவைப் பார்த்தபின் பேஸ்புக் லைவிற்கு சென்றார். போலீஸ்காரர்கள் கதவை திறக்க வேண்டும் அல்லது கிரில் கேட் உடைக்கப்படும்  என்று கூறினர். நீலாய் நகரைச் சேர்ந்த போலீஸ் குழு, நெகிரி செம்பிலான், கடைசியாக பதிவுசெய்யப்பட்ட முகவரி லோகன் சாலையில் இருந்த ஒருவரைத் தேடி வந்தது. எனினும், அவர் அங்கு இல்லை.

சாதாரண உடையில் நள்ளிரவைத் தாண்டி வந்த ஒரு சோதனை (ரெய்டிங்) காட்சியைப் பார்த்து யாருக்கும் சந்தேகமும் பயமும் வருவது இயல்பானது என்று சுந்தரமூர்த்தி கூறினார். காவல்துறையினர், சந்தேக நபரை முதலில் அடுக்குமாடியில் வைத்திருக்கிறார்களா என்பதைத் தீர்மானிக்க உளவுத்துறை பணிகளை மேற்கொண்டிருக்க வேண்டும்.

“ரெய்டிங் முறை ஒழுங்கமைக்கப்படவில்லை மற்றும் போதுமான உளவுத்துறை வேலைகளை செய்யவில்லை என்று தெரிகிறது. போலீசார் கண்டிக்கப்பட வேண்டும், ”என்று அவர்  கூறினார்.

சீருடைகள் மற்றும் பொலிஸ் அடையாள அட்டைகள் கூட போலியானதாக இருக்கும் நேரத்தில், போலீசாரின் உருவத்தை மேம்படுத்துவதற்காக, இதுபோன்ற சோதனைகளுக்கு காவல்துறை தங்கள் நடைமுறைகளை மாற்ற வேண்டும் என்று சுந்தரமூர்த்தி கூறினார். ஒரு போலீஸ்காரர் முறையானவரா என்பதை சரிபார்க்க  அருகிலுள்ள போலீஸ் நிலையத்தை அழைக்க அனைவருக்கும் உரிமை உண்டு என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here