அவசர கால பிரகடனத்தை ரத்து செய்ய மாமன்னரின் ஒப்புதல் அரசாங்கத்திற்கு கிடைக்கவில்லை என்று இஸ்தானா நெகாரா தகவல்

சட்டத்துறை அமைச்சர் தக்கியுதீன் ஹசான் திங்களன்று அவசர கால பிரகடனம் ஜூலை 21ஆம் தேதி ரத்து செய்ததாக நாடாளுமன்றத்தில் தெரிவித்தார். ​​அவசரகால கட்டளைகளை ரத்து செய்ய யாங் மாமன்னரின் ஒப்புதல் புத்ராஜெயாவுக்கு கிடைக்கவில்லை என்று இஸ்தானா நெகாரா கூறியிருக்கிறது.

ஜூலை 26 அன்று நாடாளுமன்றத்தில் அமைச்சரின் அறிக்கை தவறானது மற்றும் மக்களவை உறுப்பினர்களை தவறாக வழிநடத்தியது என்று அரசர் வலியுறுத்துகிறார் என்று ராயல் ஹவுஸ்ஹோல்ட் கட்டுப்பாட்டாளர் அஹ்மத் ஃபாடில் ஷம்சுதீன் இன்று ஒரு அறிக்கையில் கூறினார்.

மத்திய அரசியலமைப்பின் கட்டுரைகள் 150 (2 B) மற்றும் 150 (3) ஆகியவை மன்னருக்கு கட்டளைகளை இயற்றுவதற்கும் ரத்து செய்வதற்கும் அதிகாரம் அளித்தன என்று ஃபாடில் கூறினார்.

திங்களன்று தக்கியுதீனின் அறிக்கையால் மன்னர் வேதனை அடைந்தார், ஏனெனில் அவர் அவசரகால பிரகடனத்தை ரத்து செய்ய இன்னும் சம்மதிக்கவில்லை.

மெய்நிகர் சந்திப்பின் போது மன்னர் தக்கியுதீன் மற்றும் அட்டர்னி ஜெனரல் இட்ரஸ் ஹருனிடம் கூறியது என்னவென்றால், கட்டளைகளை ரத்து செய்வது நாடாளுமன்றத்தில் தாக்கல் செய்யப்பட்டு விவாதிக்கப்பட வேண்டும் என்பதேயாகும்.

அரசாங்கத்தின் நடவடிக்கைகள் சட்டத்தின் ஆட்சியை மதிக்கத் தவறிவிட்டன என்றும், அரசியலமைப்பில் கூறப்பட்டுள்ளபடி, மாநிலத் தலைவராக மாமன்னரின் செயல்பாடுகள் மற்றும் அதிகாரங்களுக்கு எதிராகச் சென்றதாகவும்  மன்னர் வலியுறுத்தினார் என்று ஃபாடில் கூறினார்.

மத்திய அரசியலமைப்பின் 153 ஆவது பிரிவின் கீழ் அவற்றை ரத்து செய்ய அரசாங்கம் முடிவு செய்ததால், ஜூலை 21 ஆம் தேதி வரை அனைத்துல் அவசரகால கட்டளைகளும் ரத்து செய்யப்பட்டுள்ளதாக தக்கியுதீன் மக்களவையில் திங்களன்று தெரிவித்திருந்தார்.

கடந்த சில நாட்களாக நாடாளுமன்றத்தில் அவர் இந்த விவகாரத்தில் கேள்விகளை நிராகரித்தார் – மன்னர் தனது ஒப்புதல் அளித்தாரா என்று பலர் கேட்டனர். அடுத்த திங்கட்கிழமை அவர்கள் அனைவரையும் உரையாற்றுவதாக தக்கியுதீன் கூறியிருந்தது குறிப்பிடத்தக்கது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here