சரவாக்கில் பிப்.2, 2022 வரை அவசரகால சட்டம் அமல்

சரவாக் மாநிலத்தில் பிப்ரவரி 2, 2022 வரை அவசரகால சட்டம் அமலில் இருக்கும். இது நேற்றிரவு வெளியிடப்பட்ட ஒரு மத்திய அரசிதழில் வெளிப்படுத்தப்பட்டது, அதில் “மாநிலத் தேர்தல் நடத்தப்பட்டால் கோவிட் -19 பரவுவதை மேலும் தடுக்க” அவசரகாலத்தை நீட்டிப்பதாக அரசாங்கம் கூறியது.

தீபகற்பம் மற்றும் கிழக்கு மலேசியாவை உள்ளடக்கிய தற்போதைய அவசரநிலை நாளை முடிவடைகிறது. சரவாக் மாநில அரசியலமைப்பின் பிரிவு 21 இன் பிரிவு (4) ன் படி ஆகஸ்ட் 2 முதல் 60 நாட்களுக்குள் ஒரு மாநிலத் தேர்தல் நடத்தப்பட வேண்டும் என்று சட்டத்தில் கூறப்பட்டுள்ளது.

மாநிலத் தேர்தல் ஜூன் 6 ஆம் தேதிக்குள் நடத்தப்படவிருந்தது ஆனால் அவசரநிலை காரணமாக நிறுத்தி வைக்கப்பட்டது. கோவிட் -19 நிலைமை மேம்படும் வரை மாநிலத் தேர்தல் காத்திருக்கலாம் என்று முதல்வர் அபாங் ஜோஹரி ஓபன் முன்பு கூறினார்.

ஜூன் 6 அன்று, சரவாக் மாநில சட்டசபை சபாநாயகர் முகமட் அஸ்பியா அவாங் நாசர் ஒரு அறிக்கையை வெளியிட்டார். மாநில சட்டமன்றம் கலைக்கப்படாது, ஆனால் அதன் பதவிக்காலம் ஆகஸ்ட் 1, 2021 வரை நீடிக்கும். இது தற்போதைய நாடு தழுவிய அவசரகாலத்தின் முடிவாகும்.

பெரிகாத்தான் நேஷனல் தலைமையிலான (பிஎன்) அரசாங்கம் ஆகஸ்ட் 1 க்குப் பிறகு தற்போதைய அவசர அறிவிப்பை நீட்டிக்க முடியாது என்று ஜூலை 26 அன்று மக்களவையில் சட்டத்துறை அமைச்சர் தக்கியுத்தீன் ஹசான் அறிவித்தார்.

மூன்று இடைத்தேர்தல்கள்-இரண்டு நாடாளுமன்ற  இடங்கள் மற்றும் ஒரு மாநில சீட்-கடந்த ஆண்டின் பிற்பகுதியில், அந்தந்தப் பகுதிகளில் அரசு அவசரநிலை அறிவித்த பின்னர் ஒத்திவைக்கப்பட்டது.

நவம்பர் 18 அன்று, முன்னாள் பக்காத்தான் ஹரப்பான் நிர்வாகத்தின் கீழ் சட்டத்துறை அமைச்சராக இருந்த வாரிசானிலிருந்து அதன் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் லீவ் வு கியோங் இறந்ததைத் தொடர்ந்து இடைத்தேர்தல் நடைபெறாமல் இருக்க சபாவில் உள்ள பத்து சாபி மாநில அவசரநிலைக்கு உட்படுத்தப்பட்டது.

டிசம்பர் 16 அன்று, தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட பிரதிநிதிகளின் இறப்பைத் தொடர்ந்து, பேராக் மற்றும் ஜெரிக் நாடாளுமன்றத் தொகுதிக்கு சபாவில் உள்ள ஜெரிக் நாடாளுமன்றத் தொகுதிக்கு அவசரநிலை பிரகடனம் அறிவிக்கப்பட்டது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here