பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் தலைமையில் முதல் மக்களவை கூட்டம் நாளை முதல் நடைபெறும்

கோலாலம்பூர்: மாமன்னர் அல்-சுல்தான் அப்துல்லா ரியாத்துதீன் அல்-முஸ்தபா பில்லா ஷா திங்கள்கிழமை (செப்டம்பர் 13) 14ஆவது நாடாளுமன்றத்தின் நான்காவது கூட்டத் தொடரின் முதல் கூட்டத்தைத் தொடங்க உள்ளார். பிரதமர் டத்தோஸ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் தலைமையிலான அரசாங்கத்தின் கீழ் நடைபெறவிருக்கும் முதல் கூட்டமாகும்.

நாடாளுமன்றத்தின் 62 ஆவது ஆண்டு நிறைவுக்கு இரண்டு நாட்களுக்குப் பிறகு நடைபெறும் கூட்டத்தில் கோவிட் -19 தொற்றுநோயைத் தொடர்ந்து நாடு மீட்பது தொடர்பான பிரச்சினைகள் மற்றும் மக்களுக்கு நிவாரணம் வழங்குவதற்கான உதவித் தொகுப்புகள் குறித்து கவனம் செலுத்தப்படுகிறது.

இஸ்மாயில் சப்ரியின் கீழ் புதிய அரசாங்கத்தை அமைப்பதன் மூலம் அரசியல் வெப்பநிலை குறைவடைந்ததைத் தொடர்ந்து அக்டோபர் 12 வரை 17 நாட்கள் நடைபெறும் இந்த கூட்டத்தில், ராஜினாமா செய்த டத்தோஸ்ரீ அசலினா உஸ்மான் சயித்துக்குப் பதிலாக புதிய மக்களவை துணை சபாநாயகர் தேர்தலும் நடைபெறும்.

இதுவரை,இரண்டு பெயர்கள்ப ரிந்துரைக்கப்பட்டவர்களாக குறிப்பிடப்பட்டுள்ளனர். அதாவது அரசாங்க வேட்பாளரான பொந்தியான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் டத்தோஸ்ரீ அஹ்மத் மஸ்லான் மற்றும் பக்காத்தான் ஹரப்பானின் வேட்பாளரான தெலுக் இந்தான் நாடாளுமன்ற உறுப்பினரான ங் கோர் மிங்.

இரண்டு நியமனங்கள் இருந்தால், சட்டசபை கூட்டத்தொடர் செவ்வாய்க்கிழமை, அதன் தொடக்கத்திற்கு ஒரு நாள் கழித்து, துணை சபாநாயகரைத் தேர்ந்தெடுக்க 220 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் வாக்களிப்பார்கள்.

மக்களவை துணை சபாநாயகர் டத்தோ முகமட் ரஷீத் ஹஸ்னான் செவ்வாய்க்கிழமை ஆர்டர் பேப்பரில் புதிய துணை சபாநாயகரை தேர்வு செய்யும் செயல்முறை சேர்க்கப்பட்டுள்ளது என்பதை உறுதிப்படுத்தியுள்ளார்.

ஒன்றுக்கு மேற்பட்ட வேட்பாளர்கள் பரிந்துரைக்கப்பட்டால், அது வாக்கெடுப்புக்கு விடப்படும். இதுவரை, சட்டமன்ற உறுப்பினர்கள் தங்கள் வேட்பாளர்களின் பெயர்களை வாக்களிக்கும் தேதிக்கு முன் சமர்ப்பிக்க 14 நாட்கள் அவகாசம் வழங்கப்பட்டதால், நாங்கள் பெயர்களைப் பெற்றுள்ளோம் என்று அவர் பெர்னாமாவிடம் கூறினார்.

கூடுதலாக, இந்த அமர்வில் பிரதமரின் சட்டபூர்வத்தன்மை தொடர்பான ஒரு பிரேரணை கொண்டுவரப்படுவது குறித்தும் கவனம் செலுத்தப்பட்டுள்ளது.

எவ்வாறாயினும், பிரதமர் துறை (நாடாளுமன்றம் மற்றும் சட்டம்) அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ வான் ஜுனைடி துவாங்கு ஜாஃபர் முன்னதாக மக்களவை அமர்வில் பிரதமர் மீது நம்பிக்கை வாக்கெடுப்புக்கு வாக்களிக்க தேவையில்லை என்று கூறினார்.

வான் ஜுனைடியின் கூற்றுப்படி, கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பின் விதிகள் மாமன்னர் பிரதமரை நியமிக்க விருப்ப அதிகாரம் உள்ளது. எனவே, இஸ்மாயில் சப்ரியின் நியமனம் சட்டப்படி உள்ளது.

மலேசிய பாராளுமன்றத்தின் அதிகாரப்பூர்வ இணையதளத்தில் பதிவேற்றப்பட்ட நாடாளுமன்ற அமர்வு நாட்காட்டியின்படி, அரச முகவரிக்கு நன்றி தெரிவிக்கும் தீர்மானத்தைத் தவிர, 2021-2025 வரையிலான 12 ஆவது மலேசியத் திட்டத்தின் (RMK12) அட்டவணையும் பட்டியலில் உள்ளது. அரசாங்கம், செப்டம்பர் 27 அன்று திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.

மக்களவை உறுப்பினர்கள் செப்டம்பர் 14 ஆம் தேதி தொடங்கி நான்கு நாட்களுக்கு ராயல் முகவரியில் நன்றி மற்றும் விவாதத்தில் பங்கேற்பார்கள், அதன்பிறகு செப்டம்பர் 22 மற்றும் 23 ஆம் தேதிகளில் காலண்டர் படி சம்பந்தப்பட்ட அமைச்சர்களின் பதில் அமர்வு.

12 நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் விவாத அமர்வு செப்டம்பர் 28 ஆம் தேதி தொடங்கி அக்டோபர் 4 வரை, சம்பந்தப்பட்ட அமைச்சர்களின் பதில் அமர்வுக்கு முன் தொடங்கும். அக்டோபர் 11 மற்றும் 12 ஆகிய தேதிகளில் அமர்வின் கடைசி இரண்டு நாட்கள் மசோதாக்கள் மற்றும் பிற அரசு விஷயங்களில் இருக்கும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here