குடியுரிமை குறித்து நீதிமன்றம் வழங்கிய தீர்ப்பை எதிர்த்து பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி தலைமையிலான அரசாங்கம் மேல்முறையீடா – வலுத்து வரும் விமர்சனங்கள்

மலேசிய தாய்மார்களுக்கு வெளிநாட்டில் பிறந்த குழந்தைகளுக்கு  எதிரான பாரபட்சமான நடைமுறைகளை நீக்கிய நீதிமன்ற தீர்ப்பை எதிர்த்து பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப்பின் அரசாங்கம் மேல்முறையீடு செய்ய முடிவெடுத்ததால் விமர்சனங்கள் அதிகரித்து வருகின்றன. மஇகா சமீபத்திய விமர்சனத்தில் சேர்ந்தது. இது முறையீட்டை “ஆதாரமற்றது” என்று அழைத்தது.

2013 மற்றும் 2018 க்கு இடையில், மலேசிய தாய்மார்கள் மற்றும் அவர்களின் வெளிநாட்டு துணைவிகளால் வெளிநாட்டில் பிறந்த குழந்தைகளுக்காக சுமார் 4,959 குடியுரிமை விண்ணப்பங்கள் செய்யப்பட்டன. ஆனால் 142 மட்டுமே அங்கீகரிக்கப்பட்டன என்று மஇகாவின் துணைத் தலைவர் சி சிவராஜ் குறிப்பிட்டார்.

மலேசியத் தாய்மார்களுக்குப் பிறக்கும் குழந்தைகள் மற்றும் வெளிநாடுகளில் உள்ள அவர்களது வாழ்க்கைத் துணைவர்களுக்கு தானாகவே மலேசியக் குடியுரிமை கிடைக்கும் என்று உயர்நீதிமன்றம் செப்டம்பர் 9 -ஆம் தேதி வழங்கிய தீர்ப்பு கிட்டத்தட்ட 5,000 விண்ணப்பதாரர்களுக்கு நம்பிக்கை அளித்தது.

அவர்களில் பலர் பல்வேறு காரணங்களால் மலேசியாவில் தங்கள் குழந்தைகளை வளர்க்க விரும்பும் தாய்மார்கள் என்று சிவராஜ் ஒரு அறிக்கையில் கூறினார். முன்னதாக, இந்த உரிமை மலேசிய தந்தையர் மற்றும் அவர்களின் வெளிநாட்டு வாழ்க்கைத் துணைவர்களுக்கு வெளிநாட்டில் பிறந்த குழந்தைகளுக்கு மட்டுமே வழங்கப்பட்டது.

இந்த அர்த்தமுள்ள முடிவை எதிர்த்து மேல்முறையீடு செய்வதற்கான அரசின் நடவடிக்கை பின்தங்கியிருக்கிறது மற்றும் பெண்களின் உரிமைகளை மேம்படுத்துவதில் அரசாங்கம் உறுதியாக இல்லை என்பதை காட்டுகிறது என்று அவர் கூறினார்.

இந்த மேல்முறையீட்டை அரசு உடனடியாக மறுபரிசீலனை செய்ய வேண்டும் என்று சிவராஜ் வலியுறுத்தியுள்ளார். மேல்முறையீட்டை எதிர்த்து பல அமைச்சர்களும் குரல் கொடுத்துள்ளனர். தகவல் தொடர்பு மற்றும் மல்டிமீடியா அமைச்சர் அன்னுார் மூசா இந்த விஷயத்தை அமைச்சரவையில் ஒரு முடிவுக்கு கொண்டு வர வேண்டும் என்று பரிந்துரைத்தார்.

அம்னோ, பெர்சாத்து, ஜிபிஎஸ், பாஸ், பிகேஆர், டிஏபி, அமானா, அப்கோ, பெஜுவாங், வாரிசன் மற்றும் மூடா ஆகிய நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள், இந்த முறையீட்டை கைவிடுமாறு அரசாங்கத்திற்கு அழைப்பு விடுத்துள்ளனர் மற்றும்  தாய்மார்களுக்கும் சமமான குடியுரிமை ஆட்சியை உறுதி செய்ய கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பைத் திருத்துவதற்கு தங்கள் ஆதரவை வழங்கியுள்ளனர்.

பாரபட்சமான குடியுரிமை விதியை சவால் செய்த தாய்மார்கள் குழு, இந்த முறையீட்டால்  திகைத்துப்போனதாகக் கூறினர். அவர்கள் தங்கள் குழந்தைகளுக்கு குடியுரிமை பறிபோனதால் அவர்கள் கல்வி மற்றும் சுகாதாரம் போன்ற அடிப்படை உரிமைகளுக்கு சமமற்ற அணுகலை அனுபவித்ததாக அர்த்தமாகும் என்று கருத்துரைத்தனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here