பேராக்கில் ஊதியம் இல்லாமல் 3 ஆண்டுகள் வேலை செய்ய நிர்பந்திக்கப்பட்ட பெண் காப்பாற்றப்பட்டார்

இந்தோனேசிய குடியேறிய தொழிலாளி ஒருவர்  முதலாளியால் துன்புறுத்தப்பட்டிருப்பதோடு கடந்த மூன்றாண்டுகளாக ஏறக்குறைய 25,000 வெள்ளி சம்பளம் வழங்காமல் ஏமாற்றப்பட்டுள்ளார்.

பாதிக்கப்பட்ட அந்தப் பெண்ணை மீட்பதற்காக பேராக் ஆயர் தவரில் வியாழக்கிழமை அதிகாரிகளின் கூட்டு மீட்பு நடவடிக்கை மேற்கொள்ளப்பட்டதாக மனித வள அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது. முதலாளி/சந்தேகநபர் பாதிக்கப்பட்ட பெண்ணை ஆவணப்படுத்திய தொழிலாளியாக இல்லை என்று அச்சுறுத்தினார்.மேலும் அவர் தனது நாட்டிற்குத் திரும்ப விரும்புவதாக கூறியபோது முதலாளி திட்டி இருக்கிறார்.

பாதிக்கப்பட்ட பெண் உடல்ரீதியாகத் தாக்கப்பட்டார், அங்கு அவர் செலுத்த வேண்டிய சம்பளத்தைக் கேட்டதால் அவர் துன்புறுத்தப்பட்டார்” என்று மனித வள அமைச்சகம் இன்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது. செப்டம்பர் 20 ஆம் தேதி கோலாலம்பூரில் உள்ள இந்தோனேசிய தூதரகத்தில் இருந்து புகார் கிடைத்ததை அடுத்து மீட்பு நடவடிக்கை தொடங்கியது என்று அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

செப்டம்பர் 20 முதல் 21 வரை உளவுத்துறை சேகரிக்கப்பட்டது. இது பாதிக்கப்பட்டவர் ஆயர் தவார், பேராக் மற்ற குடியிருப்புகளிலிருந்து வெகு தொலைவில் ஒதுங்கிய பகுதியில் இருப்பதைக் குறிக்கிறது.

செப்டம்பர் 23 ஆம் காலை, தொழிலாளர் துறை தலைமையகம் மற்றும் அதன் பேராக் பிரிவு தலைமையில், மீட்பு நடவடிக்கை கடத்தல் தடுப்பு பணிக்குழு (மாபோ) மற்றும் ஐபிடி மன்ஜோங்கின் காவல்துறையின் உதவியுடன் தொடங்கப்பட்டது. இந்த நடவடிக்கைகளின் போது யாரும்  கைது செய்யப்படவில்லை.

புத்ராஜெயாவில் இருந்து ஒரு தொழிலாளர் துறை ஆதாரத்தை தொடர்பு கொண்டபோது, ​​அதன் தற்போதைய விசாரணையின் ஒரு பகுதியாக அறிக்கை பதிவு செய்ய முதலாளி அதன் பேராக் அலுவலகத்திற்கு வரவழைக்கப்படுவதை உறுதி செய்தார். பாதிக்கப்பட்ட ஊழியர் ஒரு அறியப்பட்ட முகவர் மூலம் ஜூன் 2003 இல் வீட்டுப் பணியாளராக சட்டப்பூர்வ வேலை அனுமதிப்பத்திரத்தின் கீழ் மலேசியாவுக்கு வந்ததை உறுதிப்படுத்தினார்.

அவளுடைய வேலையைப் பெற்ற பிறகு, அவளது சம்பளம் நான்கு முறை ஒரு மாதத்திற்கு RM350 ஏஜெண்டுக்கான கட்டணச் செலவு என வெட்டப்பட்டது. ஆனால் பாதிக்கப்பட்டவருக்கு இதைப் பற்றி எதுவும் தெரியவில்லை. ஏனெனில் அவர் எல்லா விஷயங்களையும் முகவரிடம் விட்டுவிட்டார். மேலும் ஏஜெண்டிற்கு பணம் செலுத்துவது உட்பட அவரது சம்பளக் கொடுப்பனவு தொடர்பான எந்தவித ஒப்பந்த ஒப்பந்தமும் இல்லை என்று அவர் ஒப்புக்கொண்டார் என்று அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

மேலும், அந்த பெண்ணின் சட்டபூர்வமான வேலை அனுமதி ஜூன் 2020 இல் முடிவடைந்தது. எனவே அவள் ஊதியம் இல்லாமல் வேலை செய்ததால் கட்டாயத் தொழிலாளியாக வகைப்படுத்தப்பட்டாள்.தன் சொந்த நாட்டுக்குத் திரும்ப மறுக்கப்பட்டார். அதிர்ச்சியடைந்த பெண், மீட்கப்பட்ட அதே நாளில் மஞ்சோங் மாஜிஸ்திரேட் நீதிமன்றத்தால் இடைக்கால பாதுகாப்பு உத்தரவு (ஐபிஓ) வழங்கப்பட்ட பின்னர், டாமான்சாராவில் உள்ள பாதுகாப்பான வீட்டில் வைக்கப்பட்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here