‘மனநோய் குணப்படுத்த முடியாதது’ என்பது ஒரு பெரிய தவறான கருத்து என்கிறது மனநோய் விழிப்புணர்வு சங்கம்

மனநல கோளாறுகள் உள்ளவர்களை குணப்படுத்த முடியாது என்பது மிகப்பெரிய தவறான கருத்து  என்று மனநோய் விழிப்புணர்வு குறித்த சங்கம் தெரிவித்துள்ளது. மனநோய் விழிப்புணர்வு மற்றும் ஆதரவு சங்கத்தின் (Miasa) தலைவர் அனிதா அபு பக்கர், மனநலப் பிரச்சினைகளால் பாதிக்கப்பட்ட மக்களுக்கு உதவுவதில் ஒரு முழுமையான அணுகுமுறை இருக்க வேண்டும் என்றார்.

மலேசியாவில் மனநல உரிமைகளை வலுப்படுத்தியிருந்தாலும், மனநல நோயாளிகள் மீதான பரவலான பாகுபாடு மற்றும் களங்கத்தை இருக்கிறது. இதனை மியாசா நிவர்த்தி செய்ய முயல்கிறது.  இது குறித்து  நாம் வெளிப்படையாக பேச முடியாத ஒன்று. நீங்கள் ஒருவரை மனநல சிகிச்சைக்காக  சேர்க்கும் தருணம் அது ஒரு நிர்பந்தம் என்று அவர் கூறினார்.

இன்று தனது நான்காவது ஆண்டு விழாவைக் கொண்டாடும் மியாசா, தனது சேவைகளை விரிவுபடுத்தவும் மேலும் பலரைச் சென்றடையவும் தனது 24/7 ஹெல்ப்லைனை Yayasan Sime Darby மற்றும் மேக்சிஸ் உடன் இணைந்து தொடங்கியுள்ளது. மனநல அமைப்பின் சுமையை குறைக்க நாங்கள் இங்கு இருக்கிறோம். இன்று, இந்த நெருக்கடிக்கு உதவ சரியாக 100 தன்னார்வலர்கள் உள்ளனர். டிசம்பர் மாதத்திற்குள் 150 தன்னார்வலர்களைப் பெற நாங்கள் இலக்கு வைத்துள்ளோம் என்று அனிதா கூறினார்.

மக்கள் தங்கள் பிரச்சினைகளுக்கு உதவ மியாசா  சிகிச்சை போன்ற பல்வேறு வழிகளை அறிமுகப்படுத்துவதாகவும் அவர் கூறினார். நாடு முழுவதும் மனநலப் பிரச்சினைகளின் தற்போதைய அதிகரிப்பைத் தடுக்க இது அடுத்த ஆண்டு ஒரு மொபைல் பயன்பாட்டையும் தொடங்கும்.

குறைபாடுகள் உள்ளவர்களும் பயன்பாட்டை அணுகக்கூடிய அம்சங்களை நாங்கள் சேர்ப்போம். இது குரல் அடையாளம் மற்றும் அவசர அழைப்பு பொத்தானைக் கொண்டிருக்கும் என்று அவர் கூறினார். Yayasan Sime Darby தலைமை நிர்வாக அதிகாரி யதீலா ஜைனால் அபிடின், தன்னார்வ பயிற்சி திட்டங்களுக்கு அறக்கட்டளை நிதியளிக்கும் மற்றும் தன்னார்வலர்களுக்கு மியாசா உதவி மையத்தில் உதவித்தொகைகளை வழங்கும் என்று கூறினார்.

இந்த ஆண்டு ஜனவரி மற்றும் செப்டம்பர் மாதங்களுக்கு இடையில் மனநலப் பிரச்சனைகளில் 160,000 க்கும் அதிகமான அழைப்புகள் சுகாதார அமைச்சுக்கு வந்துள்ளன. இது கடந்த ஆண்டு அழைப்புகளை விட நான்கு மடங்கு அதிகம் என்று அவர் கூறினார். மோசமான மன ஆரோக்கியம் மோசமான உடல் ஆரோக்கியத்திற்கும் தீங்கு விளைவிக்கும் நடத்தைக்கும் வழிவகுக்கும் என்று அவர் கூறினார். மனதளவில் சமாளிக்க போராடுபவர்கள் 1-800-820-066 என்ற எண்ணில் மியாசா உதவி எண்ணை அழைக்கலாம்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here