ஆறு ஆண்டுகளுக்கு முன் ஒரு பெண்ணை கொலை செய்த குற்றத்திற்காக மரண தண்டனையை நிலைநிறுத்தியது பெடரல் நீதிமன்றம்

ஆறு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு ஒரு பெண்ணைக் கொன்றதற்காக முன்னாள் பாதுகாவலரின் மரண தண்டனையை பெடரல் நீதிமன்றம் நிலை நிறுத்தியது. முகமட் அஸ்மிருல் ஷம்சுதீனின் கொலை குற்றவாளி மற்றும் மரண தண்டனைக்கு எதிரான இறுதி மேல்முறையீடு மூன்று பேர் கொண்ட பெஞ்சினால் இன்று ஒருமனதாக தள்ளுபடி செய்யப்பட்டது.

கூட்டரசு நீதிமன்ற நீதிபதி வெர்னான் ஓங் லாம் கியாட் தலைமையிலான பெஞ்ச், அஸ்மிருலைக் கொலை செய்ததாக உயர் நீதிமன்றம் மற்றும் மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் எடுத்த முடிவு உறுதி செய்யப்படுவதாகக் கூறியது.

உயர்நீதிமன்றம் மற்றும் மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தின் பிரச்சினைகள், சான்றுகள் மற்றும் தீர்ப்பின் அடிப்படைகளை நாங்கள் கவனமாக பரிசீலித்தோம்.   தண்டனைச் சட்டத்தின் பிரிவு 300 (c) க்கு இணங்க நோயியலாளரின் சான்றுகளுடன் தொடர்புடையது.

நோயியல் நிபுணர் டாக்டர் கருணாகரன் மதிஹரன் ‘ உயிரிழந்தவரின மரணத்திற்கு  உடல் காயங்கள் காரணம் என்று அறிக்கை வழங்கி என்ற வார்த்தைகளை எதிரொலிக்கவில்லை என்பது உண்மைதான். எனினும், காயங்களின் தன்மை குறித்து அரசு தரப்பு கேள்விக்கான பதில், அவர் (நோயியல் நிபுணர்) இறந்தவர்  ஆடையினால் சுற்றப்பட்டதால் மூச்சுத்திணறல் காரணமாக இறந்திருப்பதாகக் கூறினார்.

எனவே, மேல்முறையீடு தள்ளுபடி செய்யப்படுதோடு தண்டனை உறுதி செய்யப்பட்டுள்ளது என்று நீதிபதி சலேஹா யூசோஃப் மற்றும் மேரி லிம் தியாம் சுவான் ஆகியோர் கூட்டாக தெரிவித்தனர்.

அக்டோபர் 15, 2018 அன்று, ஷா ஆலம் உயர் நீதிமன்றத்தால் அஸ்மிருல் குற்றவாளி என நிரூபிக்கப்பட்டு மரண தண்டனை விதிக்கப்பட்டது. மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றத்தில் அவர் தனது மேல்முறையீட்டை இழந்தார். இது அக்டோபர் 22, 2019 அன்று தள்ளுபடி செய்யப்பட்டது.

அஸ்மிருல் 42, ரபியத்துல் அடாவியா அப்த் அஜிஸ் 23, சுங்கை வே, பெட்டாலிங் ஜெயாவில் உள்ள குடியிருப்பில் மார்ச் 4, 2015 அன்று இரவு 8.22 மணியளவில் கொலை செய்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்டார்.

குற்றம், தண்டனைச் சட்டம் பிரிவு 302 ன் கீழ் குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டவுடன் கட்டாய மரண தண்டனையை வழங்குகிறது. அஸ்மிருல் சார்பில் வழக்கறிஞர் ஜி சி டான் ஆஜரானார். துணை அரசு வழக்கறிஞர் என்ஜி சீவ் வீ அரசுத் தரப்பில் ஆஜரானார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here