உலக சுகாதார சபை 2022 இன் துணைத் தலைவராக கைரி ஒருமனதாக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார்

சுகாதார அமைச்சர் கைரி ஜமாலுதீன் 2022 இல் 75ஆவது உலக சுகாதார சபையின் (WHA) துணைத் தலைவராக தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். ஜப்பானில் நடந்த 72ஆவது உலக சுகாதார அமைப்பின் பிராந்தியக் குழுக் கூட்டத்தில் இந்த நியமனம் குறித்து கைரிக்கு ஏகமனதாக ஆதரவு கிடைத்தது என்று சுகாதார இயக்குநர் ஜெனரல் டான்ஸ்ரீ டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் அப்துல்லா கூறினார். இந்த நியமனம் மலேசியாவுக்கு கிடைத்த மிகப்பெரிய கெளரவம் மற்றும் அங்கீகாரம் என்றார்.

இன்று, ஹிமேஜி ஜப்பானில் உள்ள மேற்கு பசிபிக் பிராந்தியத்திற்கான 72ஆவது WHO RCM  2022 மே 22-28 வரை நடைபெறவிருக்கும் 75ஆவது WHA இன் துணைத் தலைவராக கைரி ஜமாலுதீன் ஒருமனதாகத் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார் என்பதை அறிவிப்பதில் மகிழ்ச்சி அடைகிறேன்.  மலேசியாவிற்கு WHA இன் துணைத் தலைவர் பதவி வழங்கப்படுவது உண்மையிலேயே ஒரு பெரிய கெளரவமாகும். மேலும் உலகளாவிய ஆரோக்கியத்தில் ஒரு பெரிய பங்கைத் தொடர இந்த வாய்ப்பைப் பயன்படுத்துவோம்.

தற்செயலாக மலேசியாவும் 2021 முதல் 2024 வரை உலக சுகாதார அமைப்பின் நிர்வாகக் குழுவில் பணியாற்றுகிறது என்று டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் புதன்கிழமை (அக் 27) ட்விட்டர் பதிவில் கூறினார். டாக்டர் நூர் ஹிஷாம் மேலும் கூறுகையில், உலகளாவிய சுகாதார தளத்தில் அதன் செயலில் பங்கு வகிக்கும் மலேசியாவுக்கு உரிய அங்கீகாரம் வழங்கப்பட்டது.

டுவிட்டரில் பதிலளித்த கைரி, WHA 2022 க்கு மலேசியாவை துணைத் தலைவராக ஒருமனதாக பரிந்துரைத்ததற்காக WHO மேற்கு பசிபிக் பிராந்திய நாடுகளுக்கு நன்றி தெரிவித்தார்.  உலக சட்டசபைக்கு மேற்கு பசிபிக்கின் குரலை நாங்கள் கொண்டு வருவோம், குறிப்பாக சமத்துவம், ஒற்றுமை மற்றும் பொறுப்புக்கூறல் கொள்கைகளில் என்று கைரி டுவீட் செய்துள்ளார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here