நாட்டில் 69% நீரிழிவு நோயாளிகள் (ரத்த சுத்திகரிப்பு) டயாலிசிஸ் செய்து வருகின்றனர்

சிறுநீரகக் கோளாறுகள் உள்ள நீரிழிவு நோய் மலேசியர்களிடையே  அதிகரித்து வருவது ஆபத்தான போக்கைப் பற்றி Malaysian Society of Nephrology  எச்சரிக்கை விடுத்துள்ளது. அதன் தலைவர் பேராசிரியர் டாக்டர் அப்துல் ஹலிம் அப்துல் கஃபர், மலேசிய டயாலிசிஸ் மற்றும் மாற்று அறுவை சிகிச்சை செய்து வருகின்றனர்.  2018 பதிவேட்டின் படி, டயாலிசிஸ் செய்யும் புதிய நோயாளிகளில் 69% பேருக்கு டைப் 2 நீரிழிவு நோய் உள்ளது.

மேலும் மலேசியர்கள் டைப் 2 நீரிழிவு நோயால் கண்டறியப்பட்டு வருவதால், இது கவலையளிக்கும் போக்கு என்று அவர் கூறினார். சுகாதார அமைச்சகத்தின் தேசிய சுகாதார மற்றும் நோயுற்ற ஆய்வு (NHMS) 2019 இன் படி, பெரியவர்களில் நீரிழிவு நோய் பாதிப்பு 13.4% இல் இருந்து அதிகரித்துள்ளது. 2015 இல் இருந்து 2019 இல் 18.3%.

அதிக இரத்த சர்க்கரை (இரத்த குளுக்கோஸ்) சிறுநீரகத்தில் உள்ள இரத்த நாளங்களை சேதப்படுத்தும். சேதமடையும் போது, ​​சிறுநீரகங்களும் வேலை செய்யாது என்று அவர் கூறினார். நீரிழிவு நோயாளிகள் பலர் உயர் இரத்த அழுத்தத்தை உருவாக்குவார்கள். இது சிறுநீரகத்தையும் சேதப்படுத்தும் என்று டாக்டர் அப்துல் ஹலீம் கூறினார்.

நவம்பர் 14 ஆம் தேதி உலக நீரிழிவு தினத்துடன் இணைந்து வெளியிடப்பட்ட சனிக்கிழமை (நவம்பர் 13) அவர் வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையில், நீரிழிவு நோயாளிகளுக்கு நீண்டகால சிறுநீரக நோயாக (சிகேடி) முன்னேற்றம் தாமதமாகலாம் என்று கூறினார்.

நீரிழிவு நோயாளிகளில் சிறுநீரகம் மிகவும் பாதிக்கப்படும் உறுப்புகளில் ஒன்றாக இருப்பதால், சிறுநீரக செயல்பாட்டைக் கண்காணிக்க நீரிழிவு நோயாளிகள் வழக்கமான திட்டமிடப்பட்ட இரத்தம் மற்றும் சிறுநீர் பரிசோதனைகளுக்குச் செல்வது நல்லது என்று டாக்டர் அப்துல் ஹலீம் கூறினார். நீரிழிவு நோயாளிகளின் சிறுநீரகத்தை தொடர்ந்து கண்காணிப்பதன் மூலம், சிகேடிக்கான முன்னேற்றத்தை நிர்வகிக்கலாம் அல்லது தாமதப்படுத்தலாம், என்றார்.

CKD உள்ளவர்களில் ஒரு சதவீதம் பேர் இறுதியில் சிறுநீரக செயலிழப்பு அல்லது இறுதி நிலை சிறுநீரக நோயாக (ESKD) முன்னேறுவார்கள், மேலும் சிறுநீரக மாற்று அறுவை சிகிச்சை அல்லது டயாலிசிஸ் தேவைப்படும் என்று அவர் குறிப்பிட்டார். இருப்பினும், டயாலிசிஸ் சிகிச்சைகள் மற்றும் சிறுநீரக செயலிழப்பை நிர்வகிப்பதற்கான விருப்பங்கள் பல ஆண்டுகளாக பெரிதும் மேம்பட்டுள்ளதால், இந்த நோயாளிகளை நம்பிக்கையை விட்டுவிட வேண்டாம் என்று நாங்கள் ஊக்குவிக்க விரும்புகிறோம் என்று டாக்டர் அப்துல் ஹலீம் கூறினார்.

சிறுநீரகம் செயலிழிக்கும் நோயாளிகளின் வாழ்க்கைத் தரத்தை முந்தைய ஆண்டுகளுடன் ஒப்பிடுகையில் தற்பொழுது அதிகமாக பார்க்கிறோம் என்று அவர் மேலும் கூறினார். டயாலிசிஸ் நோயாளிகள் வீட்டு டயாலிசிஸ் அல்லது பெரிட்டோனியல் டயாலிசிஸ் மூலம் அதிக சுதந்திரம் மற்றும் நெகிழ்வுத்தன்மையை அனுபவிக்க முடியும் என்று அவர் கூறினார்.

டாக்டர் அப்துல் ஹலீம், மலேசியர்களிடையே விழிப்புணர்வு இப்போது முக்கியமானது. எனவே ஆரம்பகால தலையீடுகள் சிறந்த விளைவுகளை ஊக்குவிக்கும் வகையில் தேவையான வாழ்க்கை முறை மாற்றங்களை ஏற்றுக்கொள்ள முடியும் என்றார். அனைத்து மலேசியர்களும் தங்களுடைய உடல்நிலை குறித்து விழிப்பு நிலையில் இருக்க, அவர்களின் சுகாதார வழங்குநரிடம் வழக்கமான பரிசோதனைகளுக்குச் செல்லுமாறு அவர் கேட்டுக் கொண்டார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here