பேங்க் நெகாரா ஃபின்டெக் நிறுவனத்தை சோதனை செய்து RM118.7 மில்லியன் பணத்தை கைப்பற்றியது

பேங்க் நெகாரா மலேசியா (BNM) மற்றும் பல அரசு நிறுவனங்களும் i-Serve Online Mall Sdn Bhd மற்றும் அதனுடன் தொடர்புடைய நிறுவனங்களின் வளாகங்களில் பணமோசடி மற்றும் தொடர்புடைய நிதிக் குற்றங்கள் தொடர்பான விசாரணையில் சோதனை நடத்தின. ஒரு அறிக்கையில், ஏஜென்சிகளின் கூட்டு விசாரணையின் ஒரு பகுதியாக, கோலாலம்பூர் மற்றும் சிலாங்கூரில் அமைந்துள்ள i-Serve Online Mall Sdn Bhd மற்றும் அதனுடன் தொடர்புடைய 22 வளாகங்களில் இருந்து ஆவணங்கள் கைப்பற்றப்பட்டதாக BNM தெரிவித்துள்ளது.

இந்தச் சோதனைகளின் விளைவாக ஏழு வங்கிகளில் உள்ள 45 வங்கிக் கணக்குகள் முடக்கப்பட்டன மற்றும் மொத்தம் RM118.7 மில்லியன் பணம் பறிமுதல் செய்யப்பட்டது என்று அது கூறியது. தி எட்ஜ் கூற்றுபடி, நோக்கியா மற்றும்  ஏர் ஆசியா போன்ற பிராண்டுகளுக்கு கியோஸ்க்களை உருவாக்கும் முன் ஸ்மார்ட் கார்டு தீர்வுகள் மற்றும் மென்பொருள் மேம்பாடுகளை வழங்குவதன் மூலம் ஐ-சர்வ் ஆன்லைன் மால் தொடங்கப்பட்டதாகக் கூறியது. அதன் பிறகு பல மொபைல் ஆப்களை உருவாக்கியது.

கூட்டு அமலாக்க நடவடிக்கையானது தேசிய நிதி எதிர்ப்பு குற்றவியல் மையத்தால் BNM ஐ முன்னணி நிறுவனமாக ஒருங்கிணைத்ததாக BNM கூறியது. பங்குகள் Securities Commission Malaysia, Companies Commission Malaysia, Malaysian Anti-Corruption Commission,  போலீஸ் மற்றும் சைபர் செக்யூரிட்டி மலேசியா ஆகியவை இதில் ஈடுபட்டுள்ளன.

i-Serve Online Mall Sdn Bhd ஆனது நிதிச் சேவைகள் சட்டம் 2013 (FSA) மற்றும் பணமோசடி எதிர்ப்பு, பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நிதியுதவி மற்றும் சட்டவிரோத நடவடிக்கைகள் சட்டம் 2001 (AMLA) ஆகியவற்றின் கீழ் விசாரிக்கப்பட்டு வருவதாக அது கூறியது. FSA இன் பிரிவு 137(1) இன் கீழ், எந்தவொரு நபரும் உரிமம் இல்லாமல் டெபாசிட்களை ஏற்றுக்கொள்வது குற்றமாகும் என்று பொது உறுப்பினர்கள் அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள். பணமோசடி குற்றங்களுக்கான விசாரணைகளும் AMLA இன் கீழ் மேற்கொள்ளப்படும் என்று அது கூறியது.

குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால், அந்த நபருக்கு குற்றம் செய்யப்பட்ட நேரத்தில் சட்ட விரோத நடவடிக்கைகளின் வருமானத்தின் தொகை அல்லது மதிப்பை விட ஐந்து மடங்கு அபராதம் அல்லது RM5 மில்லியன், எது அதிகமாக இருந்தாலும் மற்றும் 15 ஆண்டுகளுக்கு மேல் சிறைத்தண்டனை விதிக்கப்படலாம்.

பாதுகாப்பாக, சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகளால் உரிமம் பெற்ற அல்லது பதிவுசெய்யப்பட்ட நிறுவங்களிடம் இருந்து மட்டுமே டெபாசிட் அல்லது முதலீடு செய்யுமாறு பொதுமக்களுக்கு நினைவூட்டப்படுகிறது என்று அது கூறியது.

அத்தகைய முதலீட்டு வாய்ப்புகள் குறித்து அறிந்திருக்கும் அல்லது அணுகப்பட்ட பொதுமக்கள், இந்த விஷயத்தை BNM 03-2691 0824 அல்லது SC க்கு 03-6204 8999 என்ற எண்ணில் தெரிவிக்குமாறு BNM அறிவுறுத்தியுள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here