கடப்பிதழை புதுப்பிக்க பிரச்சினையை எதிர்கொள்ளும் மலேசியர்கள்

மெல்போர்னில் உள்ள பல மலேசியர்கள் தங்கள் பாஸ்போர்ட்டை (கடப்பிதழ்) புதுப்பிக்க முடியாமல் விரக்தியை வெளிப்படுத்தி வருகின்றனர்.

அடுத்த ஆண்டு தொடக்கத்தில் காலாவதியாகும் கடவுச்சீட்டுகளைக் கொண்ட சிலர், மலேசியத் தூதரகத்தில் பாஸ்போர்ட் புதுப்பித்தலுக்கான ஒரே இடங்கள் டிசம்பர் 2022 இல் இருந்ததாகத் தங்களுக்குத் தெரிவிக்கப்பட்டதாகக் கூறினர். இதனால் சிலர் தங்கள் கடவுச்சீட்டைப் புதுப்பிக்க  நாடு திரும்பும் அவசர அனுமதிக்கு விண்ணப்பிக்க வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது.

மெல்போர்னில் உள்ள ஒரு மருந்தாளர் 36 வயதான ஃபிரான்சினா என்று மட்டுமே அறியப்பட விரும்பினார். அவர் தனது பாஸ்போர்ட்டை புதுப்பிக்க கடந்த ஒன்றரை மாதங்களாக முயற்சித்து வருவதாகக் கூறினார்.

நான் இங்கு நிரந்தரமாக வசிப்பாளர். எனது பாஸ்போர்ட் ஜனவரியில் காலாவதியாகவதால் மிகவும் ஏமாற்றமடைகிறேன். மெல்போர்ன் மற்றும் கான்பெராவில் உள்ள மலேசிய துணைத் தூதரகங்களில் சந்திப்பைப் பெற முயற்சித்து வருகிறேன். ஆனால் 2022 இன் பிற்பகுதி வரை எந்த இடங்களும் கிடைக்கவில்லை நேற்று தொடர்பு கொண்ட போது கூறினார்.

நான்காண்டுகளாக மெல்போர்னில் தங்கியிருந்த ஃபிரான்சினா, பாஸ்போர்ட் மொபைல் திட்டத்திற்கு விண்ணப்பித்தும் வெற்றி பெறவில்லை என்றார்.

எனது கணவர் மற்றும் குடும்பத்தினரைப் பார்க்க அடுத்த ஆண்டு தொடக்கத்தில் நான் வீட்டிற்குச் செல்ல விரும்புகிறேன். பல ஆண்டுகளாக நான் வீட்டில் இல்லை என்று அவர் கூறினார், கடந்த ஆண்டு தனது பாஸ்போர்ட்டை புதுப்பிக்க கோலாலம்பூருக்குச் செல்வதே தனது ஆரம்பத் திட்டமாக இருந்தது.

21 ஆண்டுகளாக ஆஸ்திரேலியாவில் வசித்து வரும் உரிமைகோரல் மேலாளர் எல்வினா நாதன் 47, இந்த ஆகஸ்ட் மாதம் தனது கடவுச்சீட்டை புதுப்பிக்கும் முன், மெல்போர்னில் இதேபோன்ற சிக்கலை எதிர்கொண்டார்.

எனது பாஸ்போர்ட் அடுத்த ஆண்டு ஜனவரியில் காலாவதியாகவதால், 2020 டிசம்பரில் எனது சந்திப்பை பதிவு செய்தேன். ஆனால் இந்த ஆண்டு ஆகஸ்டில் மட்டுமே எனது சந்திப்பைப் பெற முடிந்தது.

இது ஏமாற்றமளிக்கிறது மற்றும் அதிகாரிகள் அதிக நியமன இடங்களை வழங்க வேண்டும் என்று அவர் கூறினார். எல்வினா தனது உறவினரின் பாஸ்போர்ட் அடுத்த ஆண்டு ஜனவரியில் காலாவதியாகிவிடும் என்றும் தனக்கு இன்னும் அப்பாயின்ட்மென்ட் கிடைக்கவில்லை என்றும் கூறினார்.

பாஸ்போர்ட்டை புதுப்பிக்க வேண்டியவர்களுக்கு இது ஒரு பெரிய பிரச்சனை. புதுப்பித்தலுக்கான நியமனங்கள் ஒரு வருடம் கழித்து நீட்டிக்கப்படும். இது மடத்தனம் என்றார்.

ஆனால் பெரிய பிரச்சினை என்னவென்றால், மலேசியர்களான எங்களிடம் அவசரநிலை ஏற்பட்டாலும் தூதரக சேவையை (மெல்போர்னில்) அணுக முடியாது. நாங்கள் அவர்களை தொலைபேசியில் தொடர்பு கொள்ள முடியாது. அழைப்பு சென்றால், யாரும் எடுக்கவில்லை. மின்னஞ்சல்களுக்கு பதிலளிக்கப்படவில்லை, அல்லது பதில் மிகவும் தாமதமாக வருகிறது என்று அவர் கூறினார்.

கோலாலம்பூரைச் சேர்ந்த யாப், மெல்போர்னில் மலேசியர்களுக்காகத் தொடங்கப்பட்ட முகநூல் பக்கம் பயண மற்றும் எல்லைக் கட்டுப்பாடுகள் குறித்தும் சரிபார்க்கும் என்று தெரிவித்தார்.

அதிகாரப்பூர்வ ஆதாரங்களில் இருந்து நமக்குத் தேவையான தகவல்களைப் பெற முடியாததால், ஒருவரையொருவர் புதுப்பித்துக் கொள்ள உதவ வேண்டும். ஒவ்வொருவரும் தங்கள் அனுபவங்களையும் தகவல்களையும் பகிர்ந்து கொள்கிறார்கள்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here