மலாக்காவில் வாக்குப்பதிவு ஆரம்பமானது

மலாக்கா, நவம்பர் 20 :

மலாக்காவின் தெங்கா, ஜாசின் மற்றும் அலோர் காஜா ஆகிய மூன்று மாவட்டங்களிலும் இன்று காலை வானிலை தெளிவாக இருக்கும் என்று மலேசிய வானிலை ஆய்வு மையம் (Met Malaysia) கணித்திருப்பதால் வாக்காளர்களை முன்கூட்டியே வாக்களிக்கச் செல்லுமாறு அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள்.

மேலும், மாலையில் அனைத்துப் பகுதிகளிலும் இடியுடன் கூடிய மழை பெய்யக்கூடும் என்று மெட் மலேசியா தெரிவித்துள்ளது.

மலாக்கா மாநிலத் தேர்தல் (PRN) வாக்களிப்பு செயல்முறை இன்று காலை 8 மணிக்குத் தொடங்கியது, 217 வாக்கு மையங்கள் திறக்கப்பட்டன, இதில் 1,109 வாக்குச் சாவடிகளும் மலாக்கா மக்கள் தமது புதிய அரசாங்கத்தைத் தேர்ந்தெடுக்க உதவுகின்றன.

மொத்தமாக 495,195 வாக்காளர்களில், 476,037 சாதாரண வாக்காளர்களை உள்ளடக்கிய வாக்குப்பதிவு, வாக்குப்பதிவு நேரம் மாலை 5.30 மணிக்கு முடியும் வரை மொத்தம் 12,290 தேர்தல் அதிகாரிகளால் 28 மாநில சட்டமன்ற (DUN) இடங்களிலும் பணியில் இருப்பார்கள்.

COVID-19 தொற்றுநோயின் அச்சுறுத்தலை இன்னும் எதிர்கொள்ளும் காலத்தில் இந்த PRN நடத்தப்படுவதால், வாக்காளர்கள் உடல் ரீதியான தூரம், முகக்கவசம் அணிதல், கை சுத்திகரிப்பாளர்களின் பயன்பாடு, உடல் வெப்பநிலை பரிசோதனை மற்றும் நிலையான செயல்பாட்டு நடைமுறைகளை (SOPs) கடைப்பிடிக்குமாறும் மற்றும் வாக்குச்சாவடிக்குள் நுழைவதற்கு முன் விரைவான பதில் குறியீடுகளை (QR) MySejahtera ஸ்கேன் செய்வதன் மூலம் வருகையை பதிவு செய்யுமாறும் கேட்டுக் கொள்ளப்பட்டனர்.

மேலும் அறிகுறிகள் அல்லது உடல் வெப்பநிலை 37.5 டிகிரி செல்சியஸுக்கு மேல் இருக்கும் வாக்காளர்கள், சுகாதார அதிகாரிகளால் கண்காணிக்கப்படும் சிறப்பு கூடாரங்களில் வாக்களிக்க அனுமதிக்கப்படுவார்கள், மேலும் பரிசோதனை மற்றும் நடவடிக்கைக்கு ஏற்பாடு செய்யப்படுவார்கள் .

கட்சி முகவர்கள் அல்லது தங்கள் கடமைகளை முடித்த வேட்பாளர்கள் அல்லது வாக்களித்து முடித்த வாக்காளர்கள் உடனடியாக வாக்குச் சாவடியை விட்டு வெளியேற வேண்டும், மேலும் ஒவ்வொரு வாக்காளரும் வாக்களிக்கச் செல்வதற்கான பரிந்துரைக்கப்பட்ட நேரத்தை வாக்காளர்கள் mySPR Semak விண்ணப்பத்தின் மூலமாகவோ அல்லது EC வாக்காளர் மூலமாகவோ அவற்றை சரிபார்க்க முடியும்.

நவம்பர் 16 ஆம் தேதி அன்று, இராணுவப் பணியாளர்கள் மற்றும் அவர்களின் மனைவிகள் மற்றும் போலீசார் அடங்கிய 11,557 பேர் ஆரம்பகால வாக்காளர்களாக தங்கள் வாக்குகளை பதிவுசெய்தனர், அத்துடன் 47 வாக்குசாவடிகளுடன் 31 ஆரம்ப வாக்களிப்பு மையங்களை உள்ளடக்கி இருந்தது. மொத்தம் 7,601 பேர் தபால் மூலம் வாக்களிக்கத் தகுதி பெற்றனர் என்பதும் குறிப்பிடத்தக்கது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here