கோவிட் மூலம் அதிகமான மக்கள் மன அழுத்த நோய்க்கு ஆளாகிறார்கள் என்கின்றனர் நிபுணர்கள்

கோவிட்-19 தொற்றுநோயின் நிச்சயமற்ற தன்மைகள், தனிப்பட்ட உடல்நலம், மருத்துவப் பாதுகாப்பு, வேலைப் பாதுகாப்பு மற்றும் உணவு மற்றும் வீட்டுப் பொருட்கள் கிடைப்பது பற்றிய அதிகரித்த கவலைகள் காரணமாக அதிகமான மக்களை மன அழுத்தத்திற்கு உள்ளாக்கியுள்ளன என்று ஒரு சிகிச்சையாளர் கூறுகிறார்.

அனைவருக்கும் கோவிட் ஸ்ட்ரெஸ் சிண்ட்ரோம் ஏற்படலாம்.  ஆனால் முன்பே இருக்கும் கவலைக் கோளாறுகள் மற்றும் மனநலப் பிரச்சனைகள் உள்ளவர்கள் அதிக ஆபத்தை அனுபவிக்கிறார்கள் என்று மருத்துவ ஹிப்னோதெரபிஸ்ட் நிவேதிதா ராமானுஜம் கூறினார். கோவிட்-க்குப் பிந்தைய உலகில் ஒரு நபரின் பின்னடைவு மற்றும் தகவமைப்புத் தன்மையை பயம் மற்றும் மாசுபடுத்தும் அச்சங்கள் அசைத்துள்ளன என்று அவர் கூறினார்.

தொற்றுநோய் காரணமாக அதிகமான மக்கள் கடுமையான மன அழுத்தம் மற்றும் கவலை அறிகுறிகளை அனுபவித்து வருவதாக வார இறுதியில் ஒரு அனைத்துலக மாநாட்டில் தெரிவிக்கப்பட்டது. மாறிவரும் அபாயங்கள் மற்றும் அரசாங்க வழிகாட்டுதல்களுக்கு பதிலளிக்கும் வகையில் அடிக்கடி நடத்தை மறுசீரமைப்பு தேவைப்படுகிறது.

கடந்த வார இறுதியில் லண்டன் காலேஜ் ஆஃப் கிளினிக்கல் ஹிப்னாஸிஸ் (LCCH) ஆசியாவால் ஏற்பாடு செய்யப்பட்ட அனைத்துலக மனநல மாநாடு, இந்த மோசமான அறிகுறிகள் எவ்வாறு கோவிட் அழுத்த நோய்க்குறிக்கு வழிவகுத்தது என்பது பற்றி விவாதிக்கப்பட்டது.

நோய்க்குறி முதன்மையாக மோசமான மன ஆரோக்கியம் மற்றும் சமூக ரீதியாக சீர்குலைக்கும் விளைவுகளான பயம், அதிகப்படியான சோர்வு மற்றும் தனிமைப்படுத்தலின் போது பயனற்ற சமாளிக்கும் வழிமுறைகள் போன்றவற்றுடன் தொடர்புடையது.

மாநாட்டில், சான்றளிக்கப்பட்ட மருத்துவ ஹிப்னோதெரபிஸ்ட் கவின் எமர்சன், பின்னடைவு ஆற்றல் வாய்ந்தது என்றும், துன்பங்களை எதிர்கொள்ளும் போது அது உடைந்து விடும் என்றும் இதன் விளைவாக சமாளிக்க இயலாமை ஏற்படுகிறது என்றும் கூறினார். இது மன உறுதியைப் பற்றியது அல்ல, மாறாக கோவிட் ஸ்ட்ரெஸ் சிண்ட்ரோம் போன்ற நெருக்கடியுடன் நாம் எவ்வாறு அணுகுகிறோம்  என்று அவர் கூறினார்.

சுய-இரக்கம், ஒரு ஹிப்னோதெரபியூடிக் கருவி, கோவிட் ஸ்ட்ரெஸ் சிண்ட்ரோமை எதிர்கொள்ள நேர்மறை உணர்ச்சிகளை உருவாக்குகிறது. கோவிட்க்கு பிந்தைய நெகிழ்ச்சி மற்றும் தகவமைப்புத் திறனை அதிகரிக்கிறது என்று LCCH ஆசிய மாநாட்டில் கவின் கூறினார்.

நிவேதிதா, ஹிப்னோதெரபியை, புலனுணர்வு சார்ந்த நடத்தை சிகிச்சை போன்ற பிற வகையான உளவியல் சிகிச்சையுடன் இணைத்து, வாடிக்கையாளர்களின் உணர்ச்சி மற்றும் உளவியல் ரீதியான பதில்களின் மீது அதிகக் கட்டுப்பாட்டைக் கொண்டிருக்கும். மற்ற நிர்வாக உத்திகளில் ஆரோக்கியமான உணவு, அடிக்கடி உடற்பயிற்சி செய்தல் மற்றும் சிகிச்சை போன்ற தொழில்முறை உதவியை நாடுவது ஆகியவை அடங்கும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here