மனைவியை கொலை செய்த குற்றம் தொடர்பில் தூக்கு தண்டனையில் இருந்து தப்பிய கணவர்

புத்ராஜெயா: ஒரு முன்னாள் சமையல்காரர், சட்டப்பூர்வமாக  வெளியேறிய தனது மனைவியை அடித்துக் கொன்ற குற்றம் தொடர்பில் தூக்கு தண்டனையிலிருந்து தப்பினார்.  ரோஹினா யூசுப் தலைமையிலான மூன்று பேர் கொண்ட பெடரல் நீதிமன்ற பெஞ்ச், ஜமாலுதீன் அலிக்கு 2013 மே 20 அன்று கைது செய்யப்பட்ட நாளிலிருந்து 25 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை விதித்தது.

மே 15 மற்றும் 17, 2013 க்கு இடையில் சிலாங்கூர், பூச்சோங்கில் உள்ள கம்போங் பெட்டாலிங் பஹாகியாவில் நூர்ஹிதாயா ஏ கானி (29) என்பவரைக் கொலை செய்த வழக்கில் நான்கு குழந்தைகளுக்குத் தந்தையான ஜமாலுதீனுக்கு உயர் நீதிமன்றம் 2017 இல் மரண தண்டனை விதித்தது. மேல்முறையீட்டு நீதிமன்றம் கடந்த ஆண்டு தண்டனையை உறுதி செய்தது.

ஜமாலுதீன் 46, அவரது வழக்கறிஞர்கள் கடந்த வாரம் அட்டர்னி-ஜெனரல் அறைக்கு (AGC) தண்டனையைக் குறைக்க கடிதம் எழுதியதால் அவரது உயிர் காப்பாற்றப்பட்டது. துணை அரசு வழக்கறிஞர் முகமட் ஃபைரூஸ் ஜோஹாரி நீதிபதிகளிடம் ஏஜிசி பிரதிநிதித்துவத்தை ஏற்றுக்கொண்டதாக தெரிவித்தார்.

முகமட் ஜவாவி சாலே மற்றும் அப்துல் ரஹ்மான் செப்லி ஆகியோருடன் அமர்ந்திருந்த ரோஹனா, வழக்கின் உண்மைகள் மற்றும் சூழ்நிலைகளை கருத்தில் கொண்டு 25 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை பொருத்தமானது என்றார்.

குற்றவியல் சட்டத்தின் பிரிவு 304 (a) இன் கீழ் கொலைக்கு சமமான குற்றமற்ற கொலைக்குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டவர்கள் அதிகபட்சமாக 30 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை அல்லது அபராதத்தை எதிர்கொள்வார்கள். பாதிக்கப்பட்டவருக்கு இழைக்கப்பட்ட குற்றத்திற்கு இணையான ஒரு தடுப்பு தண்டனையை ஃபைரூஸ் வலியுறுத்தினார்.

இருப்பினும், வழக்கறிஞர் அதாரி பஹார்டின் 15 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனையை பரிந்துரைத்தார். இறந்தவர் விருந்துக்கு செல்வதை விரும்புவதாகவும், இது ஜமாலுதீனுக்கு மிகுந்த மன உளைச்சலை ஏற்படுத்தியதாகவும் அவர் கூறினார். தனக்கு வேறொரு உறவுமுறையை ஒப்புக்கொண்ட மனைவியிடம் அவர் விசாரணை நடத்தினார்.ஜமாலுதீன் தன்னைத் தாக்க எந்த ஆபத்தான ஆயுதத்தையும் பயன்படுத்தவில்லை.

நீதிபதி ஜவாவி, திருமணம் ஒரு புனிதமானது என்று குறிப்பிட்டார். ஆனால் இறந்தவரின் நடத்தை கணவரின் ஆண்மை உணர்வை சவால் செய்தது. ஒவ்வொரு மோதலுக்கும் ஒரு தீர்வு உள்ளது என்றும் நீதிமன்றம் போன்ற சரியான வழிகளில் செல்ல முடியும் என்று அவர் கூறினார். விசாரணையில், ஜமாலுதீன் தனது மனைவி சிகிச்சை பலனின்றி மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டது தெரியவந்தது. பல அப்பட்டமான காயங்கள் மற்றும் தலையில் ஏற்பட்ட காயங்கள் காரணமாக அவர் இறந்துவிட்டார் என்று நோயியல் நிபுணர் அறிக்கை வெளிப்படுத்தியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here