ஜன.18 கெடா தைப்பூச விடுமுறை – சனுசிக்கு நன்றி தெரிவிக்க வேண்டியதில்லை என்கிறார் பேராசிரியர் ராமசாமி

 கெடா மாநில மந்திரி பெசார் Muhammed Sanusi Md Nor, அடுத்த ஆண்டு மாநிலத்தில் தைப்பூசத்திற்கு ஜனவரி 18 அன்று விடுமுறை என்று அறிவித்துள்ளார். கோவிட் -19 தொற்றுநோய் காரணமாக இந்த ஆண்டு தைப்பூச விடுமுறையை ரத்து செய்ததும் அதே சனுசி தான். இந்த ஆண்டு தொற்றுநோய் காரணமாக தைப்பூசம் இந்துக்களால் கொண்டாடப்படவில்லை என்றாலும், கெடா விடுமுறையை ரத்து செய்ய எந்த காரணமும் இல்லை.

கெடாவில் தைப்பூசம் பொது  விடுமுறை அல்ல, ஆனால் மாநில செயற்குழு ஆண்டுதோறும் ஒப்புதல் அளிக்க வேண்டும் என்கிறார். தைப்பூசத்தை கெடாவில் ஏன் பொது விடுமுறை நாளாக வெளியிடவில்லை என்பது வினோதமாகத் தெரிகிறது. மற்ற மாநிலங்கள் இதை நீண்ட காலத்திற்கு முன்பே செய்துள்ளன. சனுசி இனவாதியாகவும் மதவெறியராகவும் காணப்பட்டதால் இந்த ஆண்டு தைப்பூசத்தை ரத்து செய்ததற்கு கண்டனம் தெரிவிக்கப்பட்டது.

சகிப்புத்தன்மையற்ற நபர்

இது தைப்பூச விடுமுறையை மட்டும் ரத்து செய்யவில்லை. கெடாவில் உள்ள இரண்டு வரலாற்றுச் சிறப்புமிக்க இந்துக் கோவில்கள், ஒன்று அலோர் ஸ்டாரிலும் மற்றொன்று கூலிமிலும் சில மாதங்களிலேயே இடிக்கப்பட்டது. இந்திய சமூகத்திற்கு எதிரான இந்த நடவடிக்கைகள் அனைத்தையும் ஒன்றாக வைத்து, சனுசி ஒரு சகிப்புத்தன்மையற்ற நபராக பார்க்கப்பட்டார்.

அலோர் ஸ்டாரில் உள்ள கோயில், நூறு ஆண்டுகளுக்கு முன்பு பிரிட்டிஷ் காலனித்துவ காலத்தில் இந்திய ரயில்வே ஊழியர்களால் கட்டப்பட்டது. இந்த கோவில் அடிப்படையில் தற்போதைய ரயில் நிலையத்திற்கு அருகில் உள்ள ஒரு அற்புதமான மரத்தின் கீழ் அமைக்கப்பட்ட ஒரு சன்னதியாக இருந்தது.

மோட்டார் சைக்கிள் நிறுத்துமிடத்திற்கு வழி வகுக்கும் வகையில், பொறுப்பற்ற அலோர் ஸ்டார்  நகர சபை அதிகாரிகளால் அதிகாலையில் இடிக்கப்பட்டது. இது மலேசியா – வெறும் மோட்டார் சைக்கிள் நிறுத்துமிடத்திற்கு ஒரு இந்து கோவிலை அதிகாரிகள் அழிக்கலாம். கோவில் இடமாற்றம் செய்ய மாற்று இடம் வழங்கப்படவில்லை.

நிச்சயமற்ற எதிர்காலம்

60 ஆண்டுகளுக்கும் மேலான பழமையான கூலிமில் உள்ள இந்து கோவில், மாற்று நிலத்திற்கு பயன் தராமல், சட்டவிரோதம் என்ற அடிப்படையில் அழிக்கப்பட்டது. தனியார் மற்றும் அரசு நிலங்களில் உள்ள மேலும் பல இந்து கோவில்கள் மேற்கண்ட இரண்டு கோவில்களின் அதே விதியை சந்திக்கலாம் என்ற அச்சம் உள்ளது.

தற்போதைய பாஸ் மாநில அரசாங்கத்தின் கீழ், இந்துக்களின் எதிர்காலம் நிச்சயமற்றதாகவே உள்ளது. இருப்பினும், அடுத்த ஆண்டு தைப்பூச விடுமுறையை அனுமதிக்க சனுசியிடம் நல்ல உணர்வு அல்லது கடவுள் பயம் மேலோங்கியிருக்க வேண்டும்.

மாநிலத்தில் உள்ள இந்துக்கள் மகிழ்ச்சியாக இருக்கலாம். ஆனால் அவர்கள் சனுசியைப் பாராட்டவோ மன்னிக்கவோ தயாராக இருப்பதாக எனக்குத் தெரியவில்லை. அவர்கள் அவனில் தீமையைக் காண்கிறார்கள். ஆனால் சமூகத்தில் இந்தியர்களில் மிகச் சிறிய பிரிவினர் சனுசிக்கும், PAS க்கும் என்றென்றும் நன்றியுள்ளவர்களாக இருக்கக்கூடும். அது முஸ்லிம் அல்லாதவர்களை அவமதிப்பு மற்றும் முற்றிலும் புறக்கணிப்பதைத் தவிர வேறொன்றுமில்லை என்று பினாங்கு மாநில துணை முதல்வர் பேராசிரியர் பி.இராமசாமி தெரிவித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here