தமிழ், சீன தாய்மொழி பள்ளிகள் நிலை நிறுத்தப்படும் – உயர்நீதிமன்றம் தீர்ப்பு

தமிழ் மற்றும் சீன தாய் மொழியைப் பயன்படுத்துவது அரசியலமைப்புச் சட்டத்திற்கு உட்பட்டது என்று உயர்நீதிமன்றம் தீர்ப்பளித்துள்ளது.

நீதிபதி முகமட் நஸ்லான் முகமட் கஸாலி, சுமார் 500,000 மாணவர்களைப் பயிற்றுவிக்கும் சுமார் 1,800 பள்ளிகள் இருப்பது சட்டப்பூர்வமானது மற்றும் அரசியலமைப்புச் சட்டத்திற்கு உட்பட்டது என்றும் கூறினார்.

இந்தப் பள்ளிகள் மலாய் மொழியைப் பயிற்றுவிப்பதற்கான ஊடகமாகப் பயன்படுத்துவதற்கு கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பில் வரையறுக்கப்பட்டுள்ள பொது அதிகாரம் அல்ல என்று அவர் கூறினார். உள்ளூர் பள்ளிகளின் இருப்புக்கு எதிரான வழக்கை தள்ளுபடி செய்தார்.

மெர்டேக்காவிற்கு முந்தைய மற்றும் பிந்தைய சட்டங்கள் மற்றும் இந்த மொழிகளின் பயன்பாட்டிற்கும் பள்ளிகள் இருப்பதற்கும் பாதுகாப்பை வழங்கிய அரசியலமைப்பையும் ஒருவர் பார்க்க வேண்டும் என்று நஸ்லான் கூறினார்.

2019 டிசம்பரில் தீபகற்ப மலாய் மாணவர்களின் கூட்டமைப்பு (GPMS), இஸ்லாமிய கல்வி மேம்பாட்டு கவுன்சில் (Mappim) மற்றும் மலேசிய எழுத்தாளர்கள் சங்கத்தின் கூட்டமைப்பு (Gapena) ஆகியவற்றால் இந்த வழக்கு தொடங்கப்பட்டது.

கல்விச் சட்டம் 1996 இன் பிரிவுகள் 2, 17 மற்றும் 28 மற்றும் மாண்டரின் மற்றும் தமிழை முக்கிய மொழிகளாகப் பயன்படுத்தி வடமொழிப் பள்ளிகளை நிறுவுவதற்கு எந்த அளவிற்கு அவர்கள் வழங்கியுள்ளனர் என்பது, சட்டத்தின் 152 (1) க்கு முரணானது என்று அவர்கள் அறிவிக்கக் கோரினர். அரசியலமைப்பு மற்றும் செல்லாது என்று கருதப்படுகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here