நாடு முழுவதும் 300க்கும் மேற்பட்ட பள்ளிகள் வெள்ளத்தால் பாதிப்பு

செகாமாட், ஜனவரி 9 :

நாட்டில் 300க்கும் மேற்பட்ட பள்ளிகள் வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்டுள்ளதாக அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளன, அவற்றில் சில குழு A இல் மூன்றாம் பருவ பள்ளி அமர்வுக்கு திறக்கப்பட்டுள்ளன.

இன்னும் பல பள்ளிகள் வெள்ளத்தில் மூழ்கியுள்ளன அல்லது தற்காலிக நிவாரண மையங்களாக (பிபிஎஸ்) சேவை செய்கின்றன அல்லது சுத்தம் செய்யும் பணியில் உள்ளன என்று துணைக் கல்வி அமைச்சர் II, டத்தோ முகமட் ஆலமின் கூறினார்.

அட்டவணையின்படி, இதுவரை திறக்கப்படாத பள்ளிகளும் அடுத்த வாரம் முதல் பள்ளிக் காலத்தை தொடங்கும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்றார்.

“ஏ குழுவில் தயாராக இல்லாத சில பள்ளிகள் சபா, பகாங் மற்றும் சிலாங்கூர் ஆகிய மாநிலங்களில் உள்ளன.

“பள்ளிகளின் நிலை குறித்த தகவல்கள் அவ்வப்போது மாவட்ட கல்வி அலுவலகத்தால் புதுப்பிக்கப்படும்,” என்று அவர் இன்று வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்ட செக்கோலா கேபாங்சான் பூலாவ் பாயாவில் துப்புரவு பணிகளை ஆய்வு செய்த பின்னர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

மேலும் “அனைத்து தரப்பினரும் பள்ளிகளை சுத்தம் செய்வதில் உதவுவார்கள் என்று நான் நம்புகிறேன் , என்றார்.

ஜோகூரில் உள்ள 46 பள்ளிகள் பிபிஎஸ் ஆக மாற்றப்பட்டதாகவும் அதில் 15 செகாமட், தங்காக் (13), மூவார் (7), மெர்சிங் (4), கோத்தா திங்கி மற்றும் பத்து பகாட் (தலா 3) மற்றும் குளுவாங் (1) என சமீபத்திய வெள்ளத்தைத் தொடர்ந்து ஜனவரி 1 முதல் செயல்பட்டு வருகின்றன.

இன்று காலை நிலவரப்படி, ஜோகூரில் 27 பள்ளிகள் இன்னும் இயங்கவில்லை, ஏனெனில் அவை PPS ஆக மாற்றப்பட்டு இன்னும் வெள்ளத்தில் மூழ்கியுள்ளன, அதே நேரத்தில் 19 பள்ளிகளில் மூன்று நாள் பள்ளி அமர்வுகள் இன்று தொடங்கியுள்ளன என்றார்.

வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்ட 14,000 க்கும் மேற்பட்ட மாணவர்கள் சாதாரண உடைகளை அணிந்து பள்ளிக்கு செல்ல அனுமதிக்கப்பட்டுள்ளதாகவும், வெள்ளத்தால் சேதமடைந்த 260,000 க்கும் மேற்பட்ட பாடப்புத்தகங்களுக்கு பதிலாக போதுமான பாடப்புத்தகங்களை வழங்க கல்வி அமைச்சகம் உத்தரவாதம் அளித்துள்ளதாகவும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here