எம்ஏசிசி இயக்குநராக அசாம் நீடிக்க வேண்டுமா என்பதை பிரதமர் முடிவு செய்வார் என்கிறார் வழக்கறிஞர்

பங்குகள் வாங்கியதன் தொடர்பில் மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையத்தின் (எம்ஏசிசி) இயக்குநர்  அசாம் பாக்கி அந்த அலுவலகத்தில் நீடிக்க வேண்டுமா என்பதை பிரதமர் தான் முடிவு செய்வார் என்று வழக்கறிஞர் ஒருவர் தெரிவித்தார். முஹம்மது ரஃபீக் ரஷீத் அலி கூறுகையில், எம்ஏசிசி சட்டத்தின் பிரிவு 5 (1) யாங் டி-பெர்டுவான் அகோங், பிரதமரின் ஆலோசனையின் பேரில், ஊழல் தடுப்பு முகமையின் தலைமை ஆணையரை நியமிக்க வேண்டும் என்று கூறுகிறது.

ஒரு அரசியலமைப்பு மன்னராக, பிரதமரின் ஆலோசனையின் பேரில், அந்த அலுவலகத்தில் இருந்து MACC தலைவரை நியமிக்க வேண்டும் அல்லது நீக்க வேண்டும். நேற்று சினார் ஹரியான் வெளியிட்ட அறிக்கைக்கு பதிலளிக்கும் வகையில் ரபீக் இவ்வாறு கூறினார். மாமன்னர்  மட்டுமே அவரின் பதவி குறித்து முடிவெடுக்க முடியும் என்று கூறியிருந்தார்.

எம்ஏசிசி தலைவர் எங்கள் எழுத்துச் சட்டத்தின் (எம்ஏசிசி சட்டம் மற்றும் கூட்டாட்சி அரசியலமைப்பு) தனது நியமனத்தை தவறாகப் புரிந்து கொண்டார் என்று அவர் கூறினார். மத்திய அரசமைப்புச் சட்டத்தின் 40ஆவது பிரிவு, மாமன்னர் தனது பணியின் போது, ​​அமைச்சரவை அல்லது அமைச்சரின் ஆலோசனையின் அடிப்படையில் செயல்பட வேண்டும் என்று அவர் கூறினார்.

சட்டப்பிரிவு 145 (1)ன் கீழ் வழங்கப்பட்டுள்ள பிரதம மந்திரியின் ஆலோசனையின் அடிப்படையில் ஒரு அரசு ஊழியர் அல்லது ஒப்பந்த அதிகாரி சம்பந்தப்பட்ட அட்டர்னி ஜெனரலை நியமிப்பது கூட என்று ரஃபீக் கூறினார்.

முன்னாள் அட்டர்னி ஜெனரல் முகமது அபாண்டி அலியின் வழக்கை மேற்கோள் காட்டி, “அவரும் பிரதமரின் ஆலோசனையின் பேரில் மன்னரால் பதவியில் இருந்து நீக்கப்படலாம்” என்று அவர் கூறினார். பொதுப் பட்டியலிடப்பட்ட நிறுவனத்தில் பங்குகளின் விரிவான உரிமையைப் பெற்றதாகக் கூறப்படும் சமீபத்திய வெளிப்பாட்டின் வெளிச்சத்தில், அசாம் பதவி விலக வேண்டும் என்று பல தரப்பிலிருந்து பலமுறை அழைப்புகள் வந்தன.

இருப்பினும், கடந்த வாரம் ஒரு சிறப்பு செய்தியாளர் கூட்டத்தில், அசாம் தான் எந்த தவறும் செய்யவில்லை என்று மறுத்தார் மற்றும் அவரது சகோதரர் தனது வர்த்தக கணக்கைப் பயன்படுத்தி பங்குகளை வாங்கியதாக கூறினார். இந்த வழக்கை பங்கு பரிவர்த்தனை  ஆணையம் விசாரித்து வருகிறது

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here