மோசடியான கோவிட் -19 தடுப்பூசி சான்றிதழின் வழக்குகளுக்கு சிறப்பு சட்டம் தேவை என்கின்றனர் நிபுணர்கள்

தெரெங்கானுவில் உள்ள ஒரு மருத்துவப் பயிற்சியாளரின் செயல்பாடுகள்,  போலியான கோவிட்-19 தடுப்பூசிச் சான்றிதழ்களை விற்பது போன்ற நடவடிக்கைகளைக் கட்டுப்படுத்த தற்போதுள்ள சட்டத் திறன் போதுமானதா என்பது குறித்த சர்ச்சை எழுந்துள்ளது.

பெரும்பாலான சட்டப் பயிற்சியாளர்களின் கூற்றுப்படி, இத்தகைய தொழில்முறை நபர்களின் நடவடிக்கைகள் தற்போதுள்ள சட்ட விதிகளை சவால் செய்தது மட்டுமல்லாமல், நாட்டில் கொடிய வைரஸ் பரவுவதைக் கட்டுப்படுத்த அரசாங்கத்தின் முயற்சிகளையும் குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்தியது.

ஒரு வழக்கறிஞரின் கூற்றுப்படி, இந்த சிக்கலை இரண்டு அம்சங்களில் காணலாம். அதாவது தடுப்பூசி போட மறுப்பவர்கள் மற்றும் போலி சான்றிதழ்களை வாங்க தயாராக இருப்பவர்கள் மற்றும் கோவிட்-19 தடுப்பூசி சான்றிதழ்கள் சம்பந்தப்பட்ட மோசடி ஆகியவை நீதிமன்றத்திற்கு கொண்டு வரப்படாத ஒரு புதிய குற்றமாகும்.

COVID-19 தொற்றுநோய்க்கு முன்னர், இதற்கு முன்னர் அரசாங்கத்தால் பல்வேறு நோய்த்தடுப்பு திட்டங்கள் நடைமுறைப்படுத்தப்பட்ட போதிலும், தடுப்பூசி சான்றிதழ் மோசடியான சூழ்நிலை இருந்ததில்லை. எனவே, தடுப்பூசி சம்பந்தப்பட்ட மோசடியைக் கையாள்வதற்கு குறிப்பிட்ட சட்டம் எதுவும் இல்லை. இப்போதைக்கு, தண்டனைச் சட்டம் அல்லது சட்டம் 574இன் படி சட்டப்பூர்வ நடவடிக்கை எடுக்கலாம் என்று முகமது அக்ரமின் வழக்கறிஞர் டாக்டர் அப்துல் அஜீஸ்  கூறினார்.

விற்பனையாளர் மற்றும் வாங்குபவர் ஆகிய இரு தரப்பினரையும் விசாரிக்க இந்தச் சட்டம் பயன்படுத்தப்படலாம். குற்றம் நிரூபிக்கப்பட்டால் அதிகபட்சமாக 10 ஆண்டுகள் சிறைத்தண்டனை மற்றும் பிரம்படி  தண்டனை விதிக்கப்படலாம் என்று அவர் விளக்கினார்.

இருப்பினும், அவரது கூற்றுப்படி, கோவிட்-19 தடுப்பூசி தொடர்பான குற்றம் ஒரு முன்னுதாரணமற்ற ஒரு புதிய விஷயம் என்பதால், நெறிமுறையற்ற நபர்கள் குற்றத்தைச் செய்வதைத் தடுப்பதில் சட்டம் 574 இன் கீழ் விதியின் செயல்திறன் நிரூபிக்கப்படவில்லை.

எனவே தற்போதைய சூழ்நிலையில், தற்போதுள்ள சட்டத்தைப் பயன்படுத்த முடியும் என்றாலும், இந்தச் சட்டம் விரிவானது அல்லது ஒட்டுமொத்தமாக COVID-19 தொடர்பான குற்றங்களை ஒழுங்குபடுத்தும் திறன் கொண்டது அல்ல, எடுத்துக்காட்டாக மோசடியான தடுப்பூசி சான்றிதழ்களை உள்ளடக்கியது என்று அவர் கூறினார்.

உண்மையில், போலியான கோவிட்-19 தடுப்பூசி சான்றிதழ்கள் பற்றிய சர்ச்சை கடந்த ஆண்டு முதல் கேட்கப்பட்டு வருகிறது. சில தொழிலாளர்களுக்கு கட்டாய தடுப்பூசி அறிவுறுத்தல்கள் வழங்கப்பட்டன. மேலும் பெரும்பாலான வளாகங்கள் மேலும் முழுமையாக தடுப்பூசி போடப்பட்ட வாடிக்கையாளர்களை மட்டுமே அந்தந்த வளாகத்திற்குள் அனுமதிக்க வேண்டும்.

இது தடுப்பூசி எதிர்ப்புக் குழுவை “வெப்பப் புழுக்கள்” ஆக மாற்றுவதற்கு வழிவகுத்தது, இதனால் பொறுப்பற்ற கட்சிகள் போலி தடுப்பூசி சான்றிதழ்களை விற்று லாபம் ஈட்டுவதற்கான வாய்ப்புகளைத் திறக்கிறது.

தெரெங்கானுவில் நடந்த வழக்கில், கடந்த செப்டம்பர் மாதம் முதல் போலி தடுப்பூசி சான்றிதழ்களை விற்பனை செய்ததாக சந்தேகிக்கப்படும் மாராங்கில் உள்ள ஒரு தனியார் கிளினிக்கில் மருத்துவர் ஒருவரை இந்த மாத தொடக்கத்தில் போலீசார் கைது செய்தனர்.

இந்த வழக்கு குறித்து கருத்து தெரிவித்த முஹம்மது அக்ரம், சந்தேக நபர் மீது முறையே குற்றவியல் சட்டத்தின் பிரிவு 420 மற்றும் பிரிவு 465 இன் கீழ் மோசடி மற்றும் போலியான குற்றத்திற்காக குற்றம் சாட்டப்படலாம் என்றார்.

இருப்பினும், இரண்டு பிரிவுகளிலும் நிரூபிக்கப்பட வேண்டிய கூறுகள், கோவிட்-19 வழக்குக்காக ஒரு குறிப்பிட்ட செயல் அல்லது குறிப்பிட்ட சட்ட விதிகள் இருந்தால், நிரூபிக்கப்பட வேண்டியவை ஒரே மாதிரியாக இருக்காது.

எனவே, தற்போதுள்ள சட்டங்கள் புதுப்பிக்கப்படுவதற்கும், இயற்றப்படுவதற்கும் அல்லது COVID-19 அல்லது தொற்றுநோய் அளவின் ஏதேனும் அறிகுறிகளை உள்ளடக்கிய சிக்கல்களுக்கு குறிப்பிட்ட சட்டங்களை அமல்படுத்துவதற்கும் இது நேரம் என்று நான் நினைக்கிறேன்,” என்று அவர் கருத்து தெரிவித்தார்.

அவரைப் பொறுத்தவரை, தற்போதுள்ள சட்டங்களின் விதிகளை விரிவுபடுத்துவது அல்லது தொற்று நோய்கள் தடுப்பு மற்றும் கட்டுப்பாடு சட்டம் 1988 ஐத் திருத்துவது ஆகியவை அதிகாரிகளால் செய்யக்கூடிய விஷயங்களில் ஒன்றாகும்.

இந்த குற்றத்தை அரசாங்கம் தீவிரமாக எடுத்துக் கொள்ள வேண்டும், ஏனெனில் சிண்டிகேட்டின் செயல்பாடுகள் பொது பாதுகாப்பை உள்ளடக்கியது, இது தொற்றுநோயின் ஆபத்துகளுக்கு சமூகத்தை அம்பலப்படுத்துவதாகும்,” என்று அவர் கூறினார்.

இதற்கிடையில், சியாரியா மற்றும் சட்ட பீடத்தின் விரிவுரையாளர், யுனிவர்சிட்டி சைன்ஸ் இஸ்லாம் மலேசியா துணை பேராசிரியர் டாக்டர் முசாபர் சியா மல்லோ, போலி தடுப்பூசி சான்றிதழைப் பயன்படுத்துவதில் அனைத்து தரப்பினரும் பங்கு வகிக்க வேண்டும் என்றார்.

இதில் முதலாளிகளும் அடங்குவர், அவ்வாறு செய்வது கண்டறியப்பட்ட தங்கள் ஊழியர்கள் மீது கடுமையான நடவடிக்கை எடுக்க முடியும், என்றார். அவரது கூற்றுப்படி, போலியான கோவிட்-19 தடுப்பூசி சான்றிதழ்களை வழங்குவதில் தலைமறைவாகவோ அல்லது மூளையாகவோ இருப்பதாகக் கண்டறியப்படும் முதலாளிகள் தொழில்சார் பாதுகாப்பு மற்றும் சுகாதாரச் சட்டம் 1994 இன் படி வழக்குத் தொடரலாம்.

இதற்கிடையில், Universiti Kebangsaan Malaysia Faculty of Engineering மற்றும் Built Environment விரிவுரையாளர் பேராசிரியர் Dr Sawal Hamid Md Md Ali, குடிவரவுத் துறை மற்றும் தேசியப் பதிவுத் துறையின் தரவுத்தளங்களில் தகவல் உள்ளிடப்படுவதை உறுதி செய்வதன் மூலம் தடுப்பூசித் தகவலை அரசாங்கம் நெறிப்படுத்த வேண்டும் என்று பரிந்துரைத்தார்.

இந்த நடவடிக்கையின் மூலம், தடுப்பூசி தகவல்களை மற்ற தரப்பினருடன் பகிர்ந்து கொள்ள முடியும், குறிப்பாக நாட்டின் எல்லை வாயில்களில் போலி தடுப்பூசி சான்றிதழ்களைப் பயன்படுத்தும் நபர்களின் நடமாட்டத்தைக் கண்காணிக்க முடியும், என்றார்.

தடுப்பூசி சான்றிதழ் சரிபார்ப்பு செயல்முறையானது டிஜிட்டல் டிராக்கிங் சிஸ்டம் மூலமாகவும் செய்யப்பட வேண்டும், சான்றிதழ் காட்சியை மட்டும் காட்டாமல், தடுப்பூசி பெறுபவர்களின் தரவுத்தளமும் முக்கியமான நிறுவனங்களுடன் இணைக்கப்பட வேண்டும். இதனால் தனிப்பட்ட தடுப்பூசி தகவல்களை நேரடியாக அணுக முடியும்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here