#TangkapAzamBaki பேரணியில் 500 பேர் கலந்து கொண்டதில் மகிழ்ச்சி என்கின்றனர் ஏற்பாட்டாளர்கள்

மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையத்தின் (எம்ஏசிசி) தலைமை ஆணையர் அசாம் பாக்கிக்கு எதிராக நடவடிக்கை எடுக்க அரசாங்கத்தை வலியுறுத்தும் முயற்சியில் இன்றைய  #TangkapAzamBaki பேரணியின் ஏற்பாட்டாளர்கள் “ஒரு தொடக்கம்” என்று நம்பிக்கை தெரிவித்துள்ளனர். பேரணி 500 க்கும் குறைவானவர்களே வந்திருந்தினர் என்றாலும், செய்தித் தொடர்பாளர் ஃபர்ஹான் அம்ரான் வாக்களித்ததில் “மிகவும் மகிழ்ச்சி” என்று கூறினார்.

இது மக்கள் மற்றும் அரசாங்கத்தின் பதிலையும் அசாம் பாக்கி மீது எடுக்கும் நடவடிக்கையை பொறுத்தது. அவர்கள் செய்வார்களா என்று எனக்குத் தெரியவில்லை. ஆனால் குறைந்த பட்சம், அவர்கள் (அரசாங்கம்) கேட்டிருக்கிறார்கள். எனவே இன்று தான் ஆரம்பம்.

அரசாங்கமும் ஏஜென்சிகளும் நாங்கள் எதிர்பார்க்கும் விஷயங்களைச் செய்யவில்லை என்றால் ஒருவேளை மற்றொரு பேரணியை நடத்துவோம் என்றார். 35க்கும் மேற்பட்ட தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்கள் மற்றும் பிகேஆர், டிஏபி, அமானா, பெஜுவாங், மூடா மற்றும் வாரிசான் ஆகிய ஆறு அரசியல் கட்சிகள் பங்கேற்றதையும் அவர் மகிழ்ச்சியுடன் குறிப்பிட்டார்.

காவல்துறையினரின் கடுமையான எச்சரிக்கைகள் இருந்தபோதிலும், ஒன்றுகூட வேண்டாம் என்று நூற்றுக்கணக்கான எதிர்ப்பாளர்கள் இன்று முன்னதாக இங்குள்ள பங்சார் எல்ஆர்டி நிலையத்தில் பொது பட்டியலிடப்பட்ட நிறுவனங்களின் பங்குகளை வாங்குவதில் சர்ச்சையில் சிக்கியுள்ள ஆசாமைக் கைது செய்யக் கோரினர். போராட்ட ஏற்பாட்டாளர்கள், அசாம் மீது சட்ட நடவடிக்கை எடுக்கப்பட வேண்டும் என்றும் எம்ஏசிசியை நாடாளுமன்றத்தின் கீழ் கொண்டு வர வேண்டும் என்றும் கோரினர்.

தனித்தனியாக, பிகேஆர் இளைஞர் தலைவரும், முன்னாள் மாணவர் ஆர்வலருமான ஆடம் அட்லி, கூட்டம் “வெற்றிகரமானது” என்று விவரித்தார், மேலும் இது போன்ற பிரச்சாரங்களை அமைப்பாளர்கள் தொடருவார்கள் என்றார். எதிர்காலத்தில் இன்னும் பலர் இணைவார்கள் என்று நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம், என்று அவர் ஊடகங்களுக்கு தெரிவித்தார்.

சமூக இடைவெளி போன்ற SOPகளை பராமரிப்பது கடினம் என்று அவர் ஒப்புக்கொண்டாலும், எதிர்ப்பாளர்களை இணங்க வைக்க ஏற்பாட்டாளர்கள் தங்களால் இயன்றவரை முயற்சித்ததாக அவர் கூறினார். இதற்கிடையில், பிரிக்ஃபீல்ட்ஸ் மாவட்ட காவல்துறைத் தலைவர் அமிஹிசாம் அப்துல் ஷுகோர் எதிர்ப்பாளர்கள் SOP களைப் பின்பற்றவில்லை என்றார். அது மேலே இருந்து உத்தரவுகளைப் பொறுத்தது என்று அவர் கூறினார். “அவர்கள் எங்கள் அனுமதியைக் கூட கேட்கவில்லை… இந்த நாட்டில் எங்களுக்கு விதிகள் உள்ளன.”

அமைதிக்கான பேரணி சட்டம் 2012ன் படி, போராட்டம் குறித்த முறையான அறிவிப்பு எதுவும் தங்களுக்கு வரவில்லை என்று காவல்துறை முன்பு கூறியிருந்தது. இந்த பேரணியானது தொற்று நோய் தடுப்பு மற்றும் கட்டுப்பாடு தொடர்பான சட்டங்களின் கீழ் அணிவகுப்பு மற்றும் கூட்டத்திற்கு எதிரான விதிமுறைகளை மீறுவதாகவும் அவர்கள் கூறினர்.

பேரணியில் பங்சார் மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள ஐந்து சாலைகளிலும் போலீசார் மாற்றுப்பாதை அமைத்தனர். பேரணி ஆரம்பத்தில் சோகோ ஷாப்பிங் மாலுக்கு வெளியே ஜாலான் துவாங்கு அப்துல் ரஹ்மானுடன் சேர்ந்து நடத்த திட்டமிடப்பட்டது, இது சாலை மாற்றங்களுக்கு உட்பட்டது. காலை 11 மணியளவில் கூடி, ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் ஊழலுக்கு எதிரான முழக்கங்களை எழுப்பினர் மற்றும் பங்சார் எல்ஆர்டி நிலையத்திலிருந்து அணிவகுத்துச் செல்வதற்கு முன்பு அசாமுக்கு எதிராக பாடல்களைப் பாடினர்.

டத்தாரான் மெர்டேகா செல்வதற்கு முன்பு மஸ்ஜித் நெகாராவுக்கு அணிவகுத்துச் செல்ல அவர்கள் திட்டமிட்டிருந்தனர். இருப்பினும், ஜாலான் பங்சாரின் இறுதிவரை அணிவகுத்துச் செல்ல மட்டுமே போலீசார் அனுமதித்தனர் – அங்கு அவர்கள் மேலும் செல்வதைத் தடுக்க ஜாலான் டிராவர்ஸ்-பாங்சார் சந்திப்பில் போலீஸ் அதிகாரிகளின்  சாலை  பாதுகாப்பு தடைகளை வைத்திருந்தனர்.

பங்சார் எல்ஆர்டி நிலையத்திற்குத் திரும்பிச் செல்வதற்கு முன், ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் சுமார் 10 நிமிடங்கள் உள்ளிருப்புப் போராட்டத்தில் ஈடுபட்டனர். 12.45 மணியளவில் போலீசார் தடுப்புகளை அகற்றிய பிறகு, ஜாலான் பங்சார் மற்றும் ஜாலான் டிராவர்ஸுக்கு மதியம் 1 மணிக்கு போக்குவரத்து மீண்டும் தொடங்கியது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here