கிளந்தானில் 60% மட்டுமே புற்றுநோய் குறித்த விழிப்புணர்வை பெற்றிருக்கின்றனர்

கிளந்தான் மக்களிடையே புற்றுநோய் விழிப்புணர்வு நிலை, குறிப்பாக ஆரம்ப நிலையிலேயே புற்றுநோயைக் கண்டறிவதில், அதன் அதிகபட்ச நிலையை இன்னும் எட்டவில்லை என்று ராஜா பெரெம்புவான் ஜைனாப் II மருத்துவமனை (HRPZ II) இயக்குநர் டத்தோ டாக்டர் செளசாவதி கசாலி தெரிவித்தார்.

இதுவரை, 60 விழுக்காட்டினருக்கு மட்டுமே இந்த நோயைப் பற்றி அறிந்திருக்கின்றனர்  என்றும், சுகாதார அமைச்சகம் (MoH) மற்றும் அரசு சாரா நிறுவனங்கள் (NGO) இறப்பு விகிதத்தைத் தடுப்பதற்கும் குறைப்பதற்கும் முயற்சிகளை தீவிரப்படுத்தும் என்றும் அவர் கூறினார்.

HRPZ II இல், புற்றுநோயாளிகளுக்கு சிகிச்சையளிப்பதற்கான நிபுணத்துவம் மற்றும் தொழில்நுட்பங்கள் எங்களிடம் உள்ளன. நோயாளிகளுக்கு விழிப்புணர்வு மிகவும் முக்கியமானது. இதனால் அவர்கள் கூடிய விரைவில் சிகிச்சைக்கு உட்படுத்தப்படுவார்கள் என்று அவர் இன்று இங்கு உலக புற்றுநோய் தினம் 2022 உடன் இணைந்து புற்றுநோயாளிகளுடன் ஒரு நாள் நிகழ்ச்சிக்குப் பிறகு செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

இந்நிகழ்ச்சியில், கிளந்தான் முழுவதிலும் இருந்து சுமார் 135 புற்றுநோயாளிகள் Yayasan Kaseh Kanser and Kronik (YKKK)  மற்றும் உணவு கூடைகளிடமிருந்து பண உதவியைப் பெற்றனர்.

டாக்டர் செளசாவதி, புற்றுநோய் நோயாளிகள் குடும்ப உறுப்பினர்கள் மற்றும் சமூகத்திடம் இருந்து இரண்டாவது கருத்தைக் கேட்பதற்குப் பதிலாக உடனடியாக சிகிச்சை பெற வேண்டும் என்றும் அழைப்பு விடுத்தார்.

மாநிலத்தில் கண்டறியப்பட்ட மார்பகம், கர்ப்பப்பை வாய், பெருங்குடல், நுரையீரல் மற்றும் இரத்தம் ஆகிய ஐந்து முக்கிய வகை புற்றுநோய்களில் மருத்துவமனை கவனம் செலுத்துகிறது என்றும், ஒவ்வொரு பிரிவிலும் HRPZII.-பெர்னாமாவில் 100க்கும் மேற்பட்ட புதிய வழக்குகள் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளன என்றும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here