எனது கணவர் டாக்கா சென்றால் உயிர் பிழைக்க மாட்டார் என்று முன்னாள் பங்களாதேஷ் தூதரின் மனைவி கூறுகிறார்

மலேசியாவிற்கான  முன்னாள் வங்காளதேச தூதுவரின் மனைவி, தனது கணவரை டாக்காவிற்கு நாடு கடத்த வேண்டாம் என்று மலேசிய அதிகாரிகளிடம் இன்று கெஞ்சினார். அங்கு அவருக்கு “பாதுகாப்பு இல்லை” என்று கூறினார்.

2007 முதல் 2009 வரை மலேசியாவுக்கான பங்களாதேஷ் தூதராக இருந்த 65 வயதான முகமது கைருஸ்மான், நேற்று அம்பாங்கில் உள்ள அவரது இல்லத்திலிருந்து அதிகாரிகளால் அழைத்துச் செல்லப்பட்டார். வெளியிடப்படாத காரணங்களுக்காக அவர் தனது சொந்த நாட்டில் தேடப்படுவதாக கூறப்படுகிறது.

அவரை கைது செய்ய வேண்டும் என்ற வங்கதேசத்தின் கோரிக்கையை மலேசியா ஏற்கிறது என்று உள்துறை அமைச்சர் ஹம்சா ஜைனுடின் கூறினார். முகமட்டின் மனைவி  ரீட்டா ரஹ்மான், தனது கணவரின் கைது அரசியல் உள்நோக்கம் கொண்டது என்று எப்ஃஎம்டியிடம்  கூறினார்.

“எனது கணவர் ஒரு கெளரவமான நபர். ஒரு ஏ-கிரேடு தூதர் மற்றும் குற்றவியல் பதிவுகள் இல்லாத ஒரு அப்பாவி மனிதர்,” என்று அவர் அமெரிக்காவில் இருந்து ஒரு தொலைபேசி அழைப்பில் கூறினார். அங்கு அவர் தற்போது தனது மகனுடன் இருக்கிறார்.

தற்போதைய அரசாங்கத்தில் இல்லாத மக்களுக்கு வங்கதேசம் பாதுகாப்பானது அல்ல. திருப்பி அனுப்பினால் உயிர் பிழைக்க மாட்டார்” என்றார்.

மனசாட்சியின் கைதி

60 வயதான ரீட்டா, மொஹமட் 1996 இல் மூன்று வருடங்கள் மற்றும் ஒன்பது மாதங்கள் குற்றஞ்சாட்டப்படாமலோ அல்லது விசாரணையின்றி அவர் தடுத்து வைக்கப்பட்டிருந்ததாகக் கூறினார்.  அனைத்துலக மன்னிப்புச் சபை அவரை ஒரு அரசியல் கைதியாகவும், 2001 இல் அரசாங்க மாற்றத்தின் போது விடுவிக்கப்பட்டபோது மனசாட்சியின் கைதியாகவும் கருதியது.

முகமட் தற்பொழுது மலேசிய அதிகாரிகளால் அழைத்து சென்றிருப்பது  டாக்காவில்  1975 இல் நடந்த “சிறை கொலைகள்” தொடர்பானது. இதன் விளைவாக நான்கு அவாமி லீக் அரசியல் கட்சி உறுப்பினர்கள் (இது பங்களாதேஷில் தற்போதைய ஆளும் அரசாங்கம்) மற்றும் தேசிய தலைவர்களின் மரணம் தொடர்புடையது. முன்னாள் ராணுவ அதிகாரியான முகமட் இந்தக் கொலைகளில் சந்தேக நபர் என்று கூறப்படுகிறது.

2003 முதல் வெளியுறவு அமைச்சகத்தில் பணிபுரிந்த பிறகு, முகமட் 2007 இல் மலேசியாவுக்கான உயர் ஆணையராக நியமிக்கப்பட்டார். இரண்டு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, அரசாங்க மாற்றத்திற்குப் பிறகு அவர் திரும்ப அழைக்கப்பட்டார்.

ரீட்டா, தனது கணவர் மலேசியாவில் நாடுகடத்தப்பட்ட நிலையில் இருக்க முடிவு செய்ததாக கூறினார். தானும் தனது கணவரும் ஒரு பாதுகாப்பு வலையமைப்பாக மிகவும் முன்னதாகவே அகதி அந்தஸ்தைப் பெற்றதாக அவர் கூறினார்.

முகமது தனது விசாவை இரண்டு வருடங்களுக்கு ஒருமுறை எந்த பிரச்சனையும் இல்லாமல் புதுப்பித்து வருவதாகவும், ஆனால் சமீபத்தில் தான் அவருக்கு குடிவரவு அதிகாரிகளால் விசா மறுக்கப்படுவதாகவும், காரணம் எதுவும் கூறவில்லை என்றும் அவர் கூறினார்.

பச்சை அட்டை விண்ணப்பம்

பின்னர் அவர்கள் தங்கள் மூத்த மகனுடன் வாழ அமெரிக்காவில் கிரீன் கார்டுக்கு விண்ணப்பித்ததாக ரீட்டா கூறினார். அமெரிக்காவால் கோரப்பட்டபடி, மலேசிய காவல்துறையிடம் இருந்து பாதுகாப்புச் சரிபார்ப்பைப் பெறுவதில் சிக்கல் இருந்ததால், விண்ணப்பத்தை பூர்த்தி செய்வதில் முகமது சிக்கலை எதிர்கொண்டதாக அவர் கூறினார்.

அவர் தனது கணவரின் “மர்மமான” சூழ்நிலையை கேள்வி எழுப்பினார். குடிநுழைவுத் துறை அதிகாரிகள், “உயர் பாதுகாப்பு துணையுடன்” அவரது அம்பாங் வீட்டிற்குள் நுழைந்ததாகக் கூறினார். அவரது நண்பர்கள் அவரைத் தேடிச் சென்றனர். இது ஒரு உயர்மட்ட, ரகசிய வழக்கு என்று மட்டுமே கூறப்பட்டது. யாருக்கும் எதுவும் தெரியாது.

நான் அவருடன் கடைசியாக நேற்று (புதன்கிழமை) காலை பேசினேன். உடல்நிலை சரியில்லாமல், மன உளைச்சலுக்கு ஆளானார். தற்போதைய சூழ்நிலையில், டாக்காவில் உள்ள எங்கள் மற்றொரு மகனைப் பற்றி அவர் கவலைப்பட்டார்.

இரத்த அழுத்தம் மற்றும் பிற (உடல்நலக்குறைவு) மருந்துகளை அவர் எடுத்துக்கொள்ள அனுமதிக்கப்படுவார்களா என்று எனக்கு ஆச்சரியமாக இருக்கிறது. அவரை நாடு கடத்துவதை யாராவது தடுக்க முடியும் என்று நம்புகிறேன் என்று அவர் கூறினார்.

அவரை நாடு கடத்துவதை  தடுக்கும் முயற்சியில் மலேசிய வழக்கறிஞர் ஒருவர் ஈடுபட்டுள்ளதாக அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here