நாகேந்திரனுக்குப் பிறகு, மற்றொரு மனநலம் குன்றிய மலேசியரின் மரணதண்டனையை நிறுத்துமாறு சிங்கப்பூருக்கு வலியுறுத்தல்

மனவளர்ச்சி குன்றிய மலேசியரான  Pausi Jefridin தூக்கிலிடப்படுவதை சிங்கப்பூர் நிறுத்த வேண்டும் என்று  Lawyers for Liberty கேட்டுக் கொண்டுள்ளனர். திங்களன்று (பிப்ரவரி 14) ஒரு அறிக்கையில், பௌசி ஜெஃப்ரிடினின் வழக்கை முழுமையாக மறுபரிசீலனை செய்யுமாறும், அவரது மனநல குறைபாடு மற்றும் மாற்றுத்திறனாளிகளின் உரிமைகள் தொடர்பான மாநாட்டின் (CRPD) சிங்கப்பூரின் ஒப்பந்தக் கடமைகளின் வெளிச்சத்தில் அதிபரின் கருணையைப் பயன்படுத்தவும் சிங்கப்பூர் அரசாங்கத்தை NGO வலியுறுத்தியது.

2010 ஆம் ஆண்டு போதைப்பொருள் கடத்தல் குற்றச்சாட்டைத் தொடர்ந்து பௌசி மற்றும் சிங்கப்பூர் பிரஜையான மற்றொரு மரண தண்டனைக் கைதியான ரோஸ்லான் பக்கர் ஆகியோர் புதன்கிழமை (பிப்ரவரி 16) தூக்கிலிடப்பட உள்ளனர். மனநலம் குன்றிய மலேசியரான பௌசி ஜெஃப்ரிடினை சிங்கப்பூர் பிப்ரவரி 16ஆம் தேதி தூக்கிலிடப் போகிறது என்ற செய்திகளை நாங்கள் குறிப்பிடுகிறோம்.

67% ஐக்யூ மட்டுமே கொண்ட பௌசி, அறிவுசார் குறைபாடுள்ள நபர்களின் வரம்புக்குள் தெளிவாக வருகிறார். இதனால் CRPD இன் பாதுகாப்பிற்குள் வருகிறார். சிங்கப்பூர் CRPD உடன் இணைந்திருப்பதால், மரணதண்டனையைத் தொடர்வது அதன் அனைத்துலக கடமைகளை வேண்டுமென்றே புறக்கணிக்கிறது என்று அர்த்தம் என்று அந்த அறிக்கையில் கூறப்பட்டுள்ளது.

மலேசியரான நாகேந்திரன் தர்மலிங்கத்தை தூக்கிலிட சிங்கப்பூர் திட்டமிட்டபோது அனைத்துலக அளவில் கடும் எதிர்ப்பு கிளம்பியபோதும், மனநலம் பாதிக்கப்பட்டவர் என்று கூறப்பட்டாலும், சிங்கப்பூர் உலகக் கருத்தைப் பற்றி அலட்சியமாகவே இருந்தது என்று வழக்கறிஞர்கள் ஜெய்த் மாலேக் மற்றும் மஹஜோத் சிங் ஆகியோர் அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளனர்.

பல காலமாகவே சிங்கப்பூர் அதன் அனைத்துலக கடமைகளை வேண்டுமென்றே புறக்கணித்து வருகிறது. மனநலம் குன்றியவர்களுக்கு மரண தண்டனை விதிப்பது வழக்கமான அனைத்துலக சட்டத்திற்கு முரணானது. மனிதாபிமானமற்றது மற்றும் நோயுற்றது. அனைத்துலக சட்டம் மற்றும் சிங்கப்பூர் அரசியலமைப்பு இரண்டும் மனநலக் கோளாறால் பாதிக்கப்பட்ட எவருக்கும் மரணதண்டனை விதிக்க தடை விதிக்கின்றன  என்று அவர்கள் கூறினர்.

இந்த விஷயத்தை அதிகரிக்க, சிங்கப்பூர் அதிகாரிகள் பௌசிக்கு 16ஆம் தேதி நிறைவேற்றவுள்ள தூக்குத் தண்டனை குறித்து குடும்பத்தினருக்கு  ஏழு நாட்களுக்கு முன்பு, பிப்ரவரி 9 அன்று அறிவித்தனர்.    கோவிட் -19 தொற்றுநோய்களின் போது கடுமையான கட்டுப்பாடுகள் காரணமாக அவர்கள் அங்கு பயணம் செய்வதில் பெரும் சிரமம் ஏற்பட்டது.

அறிவுரீதியாக ஊனமுற்ற ஒருவரை தூக்கிலிட இந்த அவசரம் புரிந்துகொள்ள முடியாதது. 70% கீழ் உள்ள மனநலம் குன்றிய நபருக்கு மரணதண்டனை விதிப்பது சட்டப்பூர்வமானதா என்பது குறித்த முக்கியமான கேள்வியை தொடர்ந்து நாகேந்திரனின் நீதிமன்ற வழக்கு இன்னும் நிலுவையில் உள்ளது.

எனவே நாகேந்திரனின் மேல்முறையீடு இன்னும் முடிவடையாத நிலையில் அதே நிலையில் உள்ள பௌசிக்கு மரணதண்டனை விதிக்கப்படக்கூடாது. மனநலம் குன்றியவர்களின் மரணதண்டனையைச் சுற்றியுள்ள முக்கியமான சட்ட மற்றும் அரசியலமைப்புச் சிக்கல்களில் நீதிமன்றங்கள் இன்னும் முடிவெடுக்காத நிலையில், இந்த மரணதண்டனையை நிறைவேற்றுவது முற்றிலும் ஏற்றுக்கொள்ள முடியாதது. அறிவுசார் செயல்பாடுகளின் எல்லைக்குட்பட்ட சிங்கப்பூர் பிரஜையான ரோஸ்லானும் அதே நாளில் தூக்கிலிடப்படுவார் என்பதை நாங்கள் மேலும் கவனிக்கிறோம் என்று அவர்கள் கூறினர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here