தவ்பிக் வழக்கில் வெளிநாட்டில் உள்ள சாட்சிகள், ஆவணங்களை போலீசார் அடையாளம் கண்டுள்ளனர்

பேங்க்  நெகாரா மலேசியாவின் முன்னாள் கவர்னர் ஸெட்டி அக்தர் அஜீஸின் கணவர் தவ்பிக் அய்மன் 1எம்டிபியுடன் தொடர்புடைய நிதியைப் பெற்றதாகக் கூறப்படும் குற்றச்சாட்டின் பேரில், பல ஆவணங்கள் மற்றும் வெளிநாட்டில் உள்ள சாட்சிகளை போலீசார் கண்காணித்து அடையாளம் கண்டு வருகின்றனர்.

புக்கிட் அமான் வணிகத்துறை  சிஐடி இயக்குனர் கமாருடின் எம்டி டின், சம்பந்தப்பட்ட நாடுகளை போலீசார் தொடர்பு கொண்டதாகவும் ஆனால் எந்த பதிலும் வரவில்லை என்றும் கூறினார். விசாரணை ஆவணம் முடிக்கப்பட்டு அடுத்த நடவடிக்கைக்காக அட்டர்னி ஜெனரல் அறைக்கு (ஏஜிசி) சமர்ப்பிக்கப்படும். எவ்வாறாயினும், சம்பந்தப்பட்ட ஆவணங்கள் மற்றும் சாட்சிகளைப் பெறுவதற்கு எங்களுக்கு உத்தரவு கிடைத்துள்ளது என்று அவர் இன்று ஊடகவியலாளர் சந்திப்பில் தெரிவித்தார்.

கமாருடின் கூற்றுப்படி, சாட்சிகளின் வாக்குமூலங்கள் மற்றும் தொடர்புடைய ஆவணங்களை தன்னிச்சையாக போலீசாரால் பெற முடியாது. மேலும் சம்பந்தப்பட்ட நாடுகளில் உள்ள சம்பந்தப்பட்ட அதிகாரிகளிடமிருந்து ஒப்புதலுக்காக காத்திருக்க வேண்டும்.

தாம் யாரிடமும் லஞ்சம் பெறவில்லை என்பதை தெளிவுபடுத்துவதற்காக தவ்பிக் தனது வழக்கறிஞர்கள் மூலம் அறிக்கை ஒன்றை வெளியிட்டதாக முன்னர் தெரிவிக்கப்பட்டது. சமீபத்தில் நியூயார்க்கின் புரூக்ளினில் உள்ள உயர் நீதிமன்றத்தில் அவரது முன்னாள் அதிகாரி ரோஜர் என்ஜி மீதான ஊழல் வழக்கு விசாரணையில் கோல்ட்மேன் சாக்ஸ் தென்கிழக்கு ஆசியாவின் முன்னாள் தலைவர் டிம் லீஸ்னர் அளித்த சாட்சியத்தைத் தொடர்ந்து இந்த அறிக்கை வெளியிடப்பட்டது.

1MDB மற்றும் PetroSaudi இடையேயான கூட்டுத் திட்டத்திற்கு நாட்டிற்கு வெளியே நிதியை மாற்றியதில் தவ்ஃபிக்கின் ஈடுபாட்டை Leissner குறிப்பிட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையம் (எம்ஏசிசி) முன்னதாக 1எம்டிபி நிதியுடன் இணைக்கப்பட்ட 65 மில்லியன் வெள்ளி சிங்கப்பூரில் இருந்து திரும்பப் பெறப்பட்டு, தவ்ஃபிக்கிற்குச் சொந்தமான நிறுவனத்தில் வைக்கப்பட்டுள்ளதாகத் தெரிவித்திருந்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here