நாட்டில் 2017ஆம் ஆண்டிற்கு பிறகு கட்டப்பட்ட அரசாங்க கட்டிடங்கள் பூகம்பத்தில் பாதிக்காது

கோலாலம்பூர்: 2017க்குப் பிறகு வடிவமைக்கப்பட்ட புதிய அரசாங்க கட்டிடங்களில் பெரும்பாலானவை பூகம்பத்தைத் தாங்கி அவை சேதமடைவதையோ அல்லது இடிந்து விழுவதையோ தடுக்கும் வகையில் தயாராக உள்ளன என்று யுனிவர்சிட்டி டெக்னாலஜி மலேசியாவின் (UTM) பொறியியல் நில அதிர்வு மற்றும் பூகம்பப் பொறியியல் ஆராய்ச்சிக் குழுவின் தலைவர் பேராசிரியர் இர் டாக்டர் அஸ்லான் அட்னான் கூறுகிறார்.

யுடிஎம்மில் கட்டுமானம் மற்றும் பொருட்கள் துறை, சிவில் இன்ஜினியரிங் பள்ளி, பொறியியல் கூடம் ஆகியவற்றில் விரிவுரையாளராகவும் இருக்கும் அஸ்லான் கூறினார். இருப்பினும், அதற்கு முன் கட்டப்பட்ட பழைய கட்டிடங்கள் பூகம்பங்களால் கடுமையான சேதத்தை சந்திக்கும் அபாயத்தை எதிர்கொள்ளலாம்.

சபாவில் உள்ள ரானாவ் (2015 இல்) ஆறு ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டபோது, பெரும்பாலான கட்டிடங்கள் மோசமாக விரிசல் அடைந்தன. சரியாக வடிவமைக்கப்படாத கட்டிடங்களும் இருந்தன.

நிலநடுக்கங்களைத் தாங்கும் கட்டிட வடிவமைப்பு தரத்தை உருவாக்க அரசாங்கம் விரும்பியது மற்றும் நான் வழிநடத்தும் ஆராய்ச்சிக் குழு வடிவமைப்பை உருவாக்குவதில் வெற்றி பெற்றுள்ளது என்று அவர் சமீபத்தில் பெர்னாமாவைத் தொடர்பு கொண்டபோது கூறினார்.

கட்டிட வடிவமைப்பு தரங்களில் பார்க்க வேண்டிய விஷயங்களில் அஸ்லான் கூறுகையில், பூகம்ப நடுக்கம் காரணமாக  சுமைகளை தாங்கக்கூடியதில் கட்டிட பீம்களும் அடங்கும்; விறைப்பான மற்றும் உறுதியான பீம் அடித்தளங்கள் மற்றும் நெடுவரிசைகள் மற்றும் பீம்களுக்கு இடையில் மூட்டுகள் மிகவும் நெகிழ்வானவை.

அஸ்லானின் கூற்றுப்படி, கட்டிடத்தின் உயரம் கட்டிடத்தின் இயற்கையான அதிர்வெண் மற்றும் நிலநடுக்கம் ஏற்படும் போது ஏற்படும் ‘அதிர்வு விளைவு’ ஆகியவற்றையும் பாதிக்கும்.

தீபகற்ப மலேசியாவில் ஐந்து ரிக்டர் அளவிலான நிலநடுக்கம் ஏற்படும் என்று அவரது குழு எதிர்பார்த்ததாக அஸ்லான் கூறினார். அதன் காரணமாக, இயற்கை பேரழிவின் விளைவுகளைத் தாங்கக்கூடிய கட்டிட வடிவமைப்புகளுக்கான நிலையான இயக்க நடைமுறைகளை உருவாக்க வேண்டும்.

கிள்ளான் பள்ளத்தாக்கு, புக்கிட் டிங்கி (பகாங்) குவாலா பிலா (நெகிரி செம்பிலான்) மற்றும் மஞ்சங் (பேராக்) ஆகியவற்றுக்கு அருகிலுள்ள பகுதிகளில் செயலில் உள்ள பிரச்சினைகள் உள்ளன. அங்கு நாம் இன்னும் உண்மையான இயக்கத்தைக் காண முடியவில்லை. தீபகற்பத்தில் ஐந்து ரிக்டர் அளவு (பூகம்பம்) ஏற்படக்கூடும் என்று நாங்கள் கணித்துள்ளோம் என்று அவர் கூறினார்.

அதுமட்டுமின்றி, மலேசிய தர நிர்ணயத் துறையின் நிதியுதவியுடன், பூகம்ப அதிர்வுகளைத் தாங்கும் வகையில் பாலங்களுக்கான வடிவமைப்புத் தரத்தை உருவாக்கும் பணியில் அவரது குழு ஈடுபட்டுள்ளதாக அவர் கூறினார்.

மலேசியாவில், பாலங்களுக்கான தரத்தை யாரும் உருவாக்கவில்லை. ஒரு வடிவமைப்பு இருந்தால், அவர்கள் மற்ற நாடுகளின் தரத்தைப் பயன்படுத்தியிருக்கலாம். நாங்கள் (ஒரு தரநிலை) அமல்படுத்தவில்லை என்று அவர் கூறினார்.

பிப்ரவரி 25 அன்று, இந்தோனேசியாவின் சுமத்ராவில் உள்ள புக்கிட் திங்கியில் ஏற்பட்ட நிலநடுக்கத்தின் நடுக்கம் நாட்டில் உணரப்பட்டபோது, ​​கிள்ளான் பள்ளத்தாக்கைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகளில் இருந்து மொத்தம் 34 கட்டிட அவசர அழைப்புகள் தீயணைப்பு மற்றும் மீட்புத் துறைக்கு வந்தன.

UTM நிலநடுக்கவியல் மற்றும் நிலநடுக்கப் பொறியியல் ஆராய்ச்சிக் குழு நாட்டில் நிலநடுக்கங்கள் ஏற்படுவதற்கான சாத்தியக்கூறுகள் மற்றும் நிலத்தடியிலிருந்து பூமியின் மேற்பரப்பு வரையிலான தவறு இயக்கம் மற்றும் அதிர்வுகள் தவிர, ஏற்படக்கூடிய நடுக்கங்களின் அளவையும் ஆய்வு செய்கிறது.

மலேசியாவில் கட்டப்பட்ட கட்டிடங்களில் பூமியின் மேற்பரப்பில் ஏற்படும் நிலநடுக்கங்களின் விளைவுகளையும் இந்த குழு ஆய்வு செய்கிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here