மக்கள் தொகை குறைந்தாலும் சிங்கப்பூரில் வீட்டு வாடகை விண்ணை முட்டும் அளவிற்கு உயர்வு

சிங்கப்பூரில் கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளில் மக்கள் தொகை குறைந்திருந்தாலும், ஏற்கனவே உலகின் மிக விலையுயர்ந்த நகரங்களில் ஒன்றான சிங்கப்பூரில் வீட்டு வாடகை ஏழு ஆண்டுகளில் இல்லாத அளவுக்கு உயர்ந்துள்ளது.

2021 ஆம் ஆண்டின் நான்காம் காலாண்டில் தனியார் குடியிருப்பு சொத்துக்களின் வாடகை விலைக் குறியீடு 114.2 ஆக அதிகரித்துள்ளது. இது முந்தைய ஆண்டின் இதே காலத்தை விட 9.9% அதிகமாகும். சிங்கப்பூர் அரசாங்கத் தரவுகளின்படி, கோவிட் காரணமாக கட்டுமானத் தாமதத்தால் பாதிக்கப்பட்டுள்ள விநியோகத்தை விட தேவை அதிகமாக உள்ளது.

கோவிட் தொற்றுநோய் காரணமாக தொழிலாளர்கள் மற்றும் பொருட்களின் பற்றாக்குறை தனியார் குடியிருப்புகள் மற்றும் பொது வீட்டுவசதி மேம்பாட்டு வாரிய (HDB) அடுக்குமாடி குடியிருப்புகள் கட்டுவதில் தாமதம் ஏற்பட்டுள்ளது. அதே நேரத்தில், வாடகை தேவை அதிகரித்து வருகிறது. இது பல காரணிகளால் என்று ஆய்வாளர்கள் கூறுகிறது.

சில உள்ளூர் சிங்கப்பூரர்கள் தங்களுடைய அடுக்குமாடி குடியிருப்புகள் முடிவடையும் வரை காத்திருக்கும்போது வாடகைக்கு விடுகிறார்கள். அதே சமயம் அதிக சொத்து விலைகள் சில நில உரிமையாளர்கள் தங்கள் அலகுகளை விற்க தூண்டியது. மற்ற சிங்கப்பூரர்கள் தொற்றுநோய்களின் போது நாட்டிற்குத் திரும்பினர் மற்றும் முன்னர் வாடகைக்கு விடப்பட்ட வீடுகளை மீட்டெடுத்தனர். இளம் சிங்கப்பூர் தொழில் வல்லுநர்களும் குடும்ப வசிப்பிடங்களை விட்டு வெளியேறி, வீட்டிலிருந்து வேலை செய்ய தங்கள் சொந்த இடத்தை குத்தகைக்கு விடுகின்றனர்.

இந்த மாதம் திருமணம் செய்யவிருக்கும் சிங்கப்பூரர்களான Sebelle Ho மற்றும் அவரது வருங்கால மனைவி, இரண்டு படுக்கையறைகள் கொண்ட HDB அடுக்குமாடி குடியிருப்பில் S$2,800 குத்தகைக்கு கையெழுத்திட்டுள்ளனர். ஆனால் ஆறு மாத வாடகை “எளிதாக இல்லை” என்று ஹோ கூறினார். ஒரு சாத்தியமான வீட்டு உரிமையாளர் அவர்களின் ஒப்பந்தத்திலிருந்து வெளியேறிய பிறகு தனது மன அழுத்தத்தை நினைவு கூர்ந்தார்.

பெருகிவரும் சொத்துச் சந்தையானது சிங்கப்பூரில் வாழ்க்கைச் செலவைக் கூட்டுகிறது. பாரிஸுடன் சேர்ந்து வாழ்வதற்கு இரண்டாவது மிக விலையுயர்ந்த நகரமாக எகனாமிஸ்ட் இன்டலிஜென்ஸ் யூனிட்டால் தரப்படுத்தப்பட்டுள்ளது. இந்த ஆண்டு பணவீக்கம் பல ஆண்டு உச்சத்தை எட்டியுள்ளது. அதே நேரத்தில் எரிபொருள் மற்றும் மின்சார செலவுகள் மேலும் அதிகரிக்கும் என்று கணிக்கப்பட்டுள்ளது.

நிறுவனங்கள் 2022 இல் வெளிநாட்டினரை ஆட்சேர்ப்பு செய்தால் அல்லது தக்கவைத்துக் கொண்டால், அவர்கள் அதிக சம்பளம் அல்லது அதிக ஒட்டுமொத்த பேக்கேஜ்களை செலுத்த வேண்டியிருக்கும் என்று இடமாற்ற நிறுவனமான ECA இன்டர்நேஷனலில் லீ குவான் கூறினார்.

தனியார் குடியிருப்பு அலகுகளின் காலியிட விகிதம் 2021 ஆம் ஆண்டின் நான்காம் காலாண்டில் 6% ஆக குறைந்துள்ளது. இது ஒரு வருடத்திற்கு முன்பு 7% ஆக இருந்தது. அரசாங்க தரவு காட்டுகிறது. தொற்றுநோய்க்கு மத்தியில் வெளிநாட்டவர்கள் சிங்கப்பூரை விட்டு வெளியேறினாலும் வாடகையும் உயர்ந்துள்ளது.

சிங்கப்பூர் எல்லைக் கட்டுப்பாடுகளை தளர்த்துவதால், அதிக வெளிநாட்டினரை நாட்டிற்குள் அனுமதிக்கும் வகையில், இந்த ஆண்டு வாடகை 8% முதல் 12% வரை உயரும் என ஆய்வாளர்கள் எதிர்பார்க்கின்றனர். அதன் கடுமையான கோவிட் தடுப்பு விதிகளால் மகிழ்ச்சியடையாத வெளிநாட்டினர் வெளியேறுவதைக் காணும் போட்டி நிதி மையமான ஹாங்காங்கிலிருந்து தொழிலாளர்களை ஈர்க்க நகர அரசு தயாராக உள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here