சிலாங்கூரில் கடந்தாண்டு 10 ஆயிரத்திற்கும் மேற்பட்ட வீடுகள் வெள்ளத்தினால் பாதிப்பு

ஷா ஆலம்: சிலாங்கூர் அரசாங்கம் கடந்த ஆண்டு இறுதியில் மாநிலத்தில் ஏற்பட்ட வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்டுள்ள மொத்த குடியிருப்புகளின் எண்ணிக்கை 10,783 என்று பதிவு செய்துள்ளது. இதில் கிள்ளான், கோல லங்காட், பெட்டாலிங் மற்றும் ஹுலு சிலாங்கூர் மாவட்டங்கள் அதிக எண்ணிக்கையில் பதிவாகியுள்ளன.

மாநில வீட்டுவசதி, நகர்ப்புற நல்வாழ்வு மற்றும் தொழில்முனைவோர் மேம்பாட்டுக் குழுவின் தலைவர் ரோட்சியா இஸ்மாயில் கூறுகையில், வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்ட வீடுகள் மூன்று வகைகளாகப் பிரிக்கப்பட்டுள்ளன.

அதாவது சிறிய சேதம் RM5,000 க்கு மிகாமல் இருக்கும்; மிதமான சேதம் (RM15,000 க்கு மேல் இல்லை) மற்றும் முழு சேதம் அல்லது மொத்த இழப்பு (RM56,000 க்கு மேல் இல்லை).

பாதிக்கப்பட்ட வீடுகளில் பெரும்பாலானவை RM15,000 க்கும் குறைவான சேதம் ஆகும். சேதம் கதவுகள், ஜன்னல்கள், சிறிய கட்டமைப்புகள், கிரில்ஸ், வெய்யில்கள் மற்றும் பலவற்றை உள்ளடக்கியது. இதற்கிடையில், மொத்த இழப்பின் மூன்றாவது பிரிவில் மொத்தம் 44 வீடுகள் சேர்க்கப்பட்டுள்ளன.

சிலாங்கூரில் வெள்ளத்தால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கான பழுது மற்றும் மறுகட்டமைப்பு முயற்சி, நகர்ப்புறங்களில் உள்ள வீடுகளுக்கு வீட்டுவசதி மற்றும் உள்ளாட்சி அமைச்சகம் மற்றும் கிராமப்புறங்களில் உள்ள வீடுகளுக்கு ஊரக வளர்ச்சி அமைச்சகம் ஆகியவற்றின் உள் ஒதுக்கீட்டின் மூலம் அனைத்து வீடுகளும் புனரமைக்கப்படும் என்று அவர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார். ஹரி ராயா ஐடில்பித்ரிக்கு முன்னதாக இந்த முயற்சி நிறைவடையும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என்று ரோட்சியா மேலும் கூறினார்.

இதற்கிடையில், தற்போதுள்ள சரிவுகளின் நிலைத்தன்மையை, குறிப்பாக அம்பாங் போன்ற உணர்திறன் வாய்ந்த பகுதிகளில் பார்க்குமாறு சிலாங்கூர் முழுவதும் உள்ள உள்ளூர் அதிகாரிகளுக்கு அவரது குழு அறிவுறுத்தியதாக அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here