1எம்டிபி பணம் நஜிப்பின் கணக்கில் சென்றது என உயர்நீதிமன்றத்தில் சாட்சி

கோலாலம்பூர்: 1Malaysia Development Bhd (1MDB) வழக்கு விசாரணையில் ஒரு சாட்சி  டத்தோஸ்ரீ நஜிப் ரசாக்கின் வங்கிக் கணக்குகளுக்கு நிறுவனத்தின் கருவூலத்தில் இருந்து RM2.28பில்லியன் சென்றது என உயர்நீதிமன்றத்தில் கூறியது.

1எம்டிபியின் முன்னாள் நிர்வாகமற்ற இயக்குனர் டான்ஸ்ரீ இஸ்மி இஸ்மாயிலுக்கு தலைமை வழக்கறிஞர் டத்தோஸ்ரீ கோபால் ஸ்ரீ ராம், அடுக்கடுக்கான செயல்முறைகளின் மூலம் நடந்த பல பணப் பரிவர்த்தனைகள் குறித்த ஃப்ளோ சார்ட்டைக் காட்டிய பிறகு பணம் மாறியது.

ஆவணத்தின் அடிப்படையில், பணம் நஜிப்பின் ஆம்பேங்க் கணக்குகளில் 9694 மற்றும் 1880 என்ற எண்ணில் முடிவடைந்தது. இரண்டு கணக்குகளும் நஜிப்புக்கு சொந்தமானது என்று முன்பு சாட்சியம் அளிக்கப்பட்டது.

ஸ்ரீராம்: 700 மில்லியன் அமெரிக்க டாலர்களில் ஒரு பகுதி நஜிப்பின் கணக்கில் சென்றது. எனவே, இந்த இஸ்லாமிய நடுத்தர காலக் குறிப்புகளால் (IMTN) அவர் எந்தப் பயனையும் பெறவில்லை என்று உங்களிடம் (குறுக்கு விசாரணையின் போது) முன்வைக்கப்பட்ட கருத்துக்கு, உங்கள் பதிலை மதிப்பாய்வு செய்ய விரும்புகிறீர்களா?

இஸ்மி: குறுக்கு விசாரணையின் போது இந்த ஆவணங்கள் என்னிடம் காட்டப்படவில்லை. நான் இங்கே பார்ப்பதிலிருந்து, ஓட்டத்தை என்னால் பார்க்க முடிகிறது.

1MDB இன் முன்னோடியான தெரெங்கானு முதலீட்டு ஆணையம் (TIA) 2009 இல் IMTN பத்திரங்களில் பில்லியன்களை வழங்கியதில் இருந்து நஜிப் பெறப்பட்ட பணத்தைப் பெறவில்லை என்ற தரப்பினரின் வாதத்தை அதே சாட்சி கடந்த மாதம் ஒப்புக்கொண்டார்.

வியாழன் (ஏப்ரல் 7) நடவடிக்கைகளில், ஃப்ளோ சார்ட் மூலம் இஸ்மிக்கு பல அடுக்கு பரிவர்த்தனைகளைக் காண்பிக்கும் பணியை ஸ்ரீ ராம் மேற்கொண்டார். 2011 மற்றும் 2015 க்கு இடையில் நஜிப்பின் கணக்கில் மொத்தம் 2.28 பில்லியன் ரிங்கிட் வந்துள்ளது என்று சாட்சி அரசு தரப்பில் ஒப்புக்கொண்டார்.

69 வயதான நஜிப், மொத்தம் 25 குற்றச்சாட்டுகளுக்கு விசாரணையில் உள்ளார் – அதிகார துஷ்பிரயோகம் செய்ததற்காக நான்கு ரிங்கிட் 2.28 பில்லியன் அளவுக்கு அவருக்கு நிதிப் பலன் அளித்ததாகக் கூறப்படுகிறது; மற்றும் அதே அளவு பணம் சம்பந்தப்பட்ட பணமோசடிக்காக 21. இந்த வழக்கு இன்று பிற்பகல் நீதிபதி கொலின் லாரன்ஸ் செக்வேரா முன் விசாரணைக்கு வந்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here