சிங்கப்பூர் பிரதமர் தம்பதியர் முதலீட்டு விழாவிற்காக ஜோகூர் இஸ்தானா பெசாருக்கு வந்தடைந்தனர்

சிங்கப்பூர் பிரதமர் லீ சியென் லூங் மற்றும் அவரது மனைவி ஹோ சிங் ஆகியோர் வெள்ளிக்கிழமை (மே 6) காலை 9.30 மணிக்கு ஜோகூர் பாருவில் உள்ள இஸ்தானா பெசாருக்கு வந்தடைந்தனர்.

ஜோகூர் ஆட்சியாளர் சுல்தான் இப்ராஹிம் இப்னி அல்மர்ஹூம் சுல்தான் இஸ்கந்தரும் வெள்ளிக்கிழமை காலை 9.35 மணிக்கு அரண்மனைக்கு வந்ததைக் கண்டார். அதே நேரத்தில் துங்கு மக்கோத்தா ஜோகூர் துங்கு இஸ்மாயில் இப்னி சுல்தான் இப்ராஹிம் காலை 9.04 மணிக்கு வந்ததாக பெர்னாமா தெரிவித்துள்ளது.

இஸ்தானா பெசாரில் நடைபெறும் முதலீட்டு விழாவில் லீ, சுல்தான் இப்ராஹிம் இஸ்கந்தரிடமிருந்து ஜோகரின் உயரிய அரச விருதைப் பெறுவார். அதே சமயம் அவரது மனைவி ஹோ சிங், மாநில விருதைப் பெறுவார் என்று முன்னர் தெரிவிக்கப்பட்டது.

லீக்கு டத்தோஸ்ரீ பாதுகா மக்கோத்தா ஜோகூர் அல்லது சுருக்கமாக SPMJ என்ற பட்டம் வழங்கப்படும். அதாவது  Grand Commander of the Order of the Crown of Johor, First Class என்று பொருள்படும்.

மலேசியாவில் எந்தவொரு மாநிலமும் வழங்கிய மிகப் பழமையான வரிசையாக வீரப்படை உள்ளது,  மேலும் இது 1886 ஆம் ஆண்டில் செயின்ட் மைக்கேல் மற்றும் செயின்ட் ஜார்ஜ் என்ற ஆங்கில ஆணையின் அடிப்படையில் நிறுவப்பட்டது.

முன்னதாக சிங்கப்பூரின் முன்னாள் பிரதமர் லீ குவான் யூ மற்றும் சட்ட அமைச்சர் EW பார்கர் ஆகியோர் அடங்குவர். இவர்களுக்கு 1984 இல் விருது வழங்கப்பட்டது. பின்னர் பிரதமர் கோ சோக் டோங் 1991 இல் விருது வழங்கப்பட்டது.

இதற்கிடையில், டத்தோஸ்ரீ முலியா சுல்தான் இப்ராஹிம் ஜோகூர் அல்லது சுருக்கமாக SMIJ எனப்படும்  Grand Commander of the Order of Sultan Ibrahim of Johor, First Class. என்ற பட்டத்தை பெறும் முதல் சிங்கப்பூரியர் ஹோ ஆவார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here