எவரெஸ்டு மலையேற்றத்திற்கு பிறகு, இளங்கோ G7வை குறிவைத்துள்ளார்

எவரெஸ்ட் சிகரத்தை கைப்பற்றியதன் வெற்றியானது, நாட்டின் மூத்த மலையேறுபவராக  இளங்கோவன் அல்லது இளங்கோ 64 என்று அழைக்கப்படுகிறார். எதிர்காலத்தில் G7 (ஏழு சிகரங்கள், ஏழு கண்டங்கள்) ஐ கைப்பற்றுவதற்கான தனது பணியைத் தொடர ஊக்கமளிக்கும் ஆதாரமாக இருக்கிறது என்றார்.

G7 என்பது ஏழு கண்டங்களில் உள்ள உலகின் மிக உயரமான ஏழு மலைகளைக் குறிக்கிறது. இதில் எவரெஸ்ட் (8,850 மீட்டர்), அர்ஜென்டினாவின் அகோன்காகுவா (6,961 மீட்டர்), அலாஸ்காவில் தெனாலி (6,194 மீட்டர்), ஆப்பிரிக்காவின் கிளிமஞ்சாரோ (5,895 மீட்டர்) ஆகியவை அடங்கும். ) மற்றும் ரஷ்யாவில் எல்ப்ரஸ் (5,642 மீட்டர்).

இன்று ஒரு சிறப்பு ஆன்லைன் செய்தியாளர் சந்திப்பில் ஆற்றலுடனும் ஆரோக்கியத்துடனும் காணப்பட்ட இளங்கோ, வயது வெறும் எண் என்றும், வயது முதிர்ந்தாலும் தனது கனவுகளை நனவாக்க ஒரு தடையாக இருந்ததில்லை என்றும் கூறினார். மலையேறும் பயிற்சியின் போது COVID-19 காரணமாக இயக்க வரம்புகளை எதிர்கொண்ட போதிலும், 2020 முதல் தாமதமாகி வரும் பணியைத் தொடர இளங்கோவின் உற்சாகத்தை அது குறைக்கவில்லை.

2019 ஆம் ஆண்டில், நானும் டி.ரவிச்சந்திரனும் 57, நேபாளத்திற்குச் சென்று தீவு சிகரத்தை ஏறினோம். அந்தச் சமயத்தில், ரவி எவரெஸ்டிலிருந்து ஏறும் பயணத்தின் போது  பற்றி நிறைய கற்றுக்கொண்டேன். நாட்டில் நடைபெறும் பயிற்சி அமர்வுகள் அல்பைன் மலை ஏறுவது போல் இல்லை என்றாலும், இந்த முறை எவரெஸ்ட் சிகரத்தில் ஏறும் பயணத்திற்கான சகிப்புத்தன்மை மற்றும் உடல் திறன் ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் போதுமான தயாரிப்புகளை அது அளித்துள்ளது என்றார் இளங்கோ.

8,000 மீட்டர் உயரமுள்ள மலையில் ஏறுவதற்கு பயிற்சி தேவையில்லை, எவரெஸ்ட் சிகரத்தை வெல்வதற்கு ஒரு மனிதனைத் தள்ளும் திறமையும், அறிவும், வழிகாட்டுதலும் இருந்தால் போதும் என்றார். அந்த நேரத்தில் 5,000 மீட்டர் உயரத்தில் இருந்த இளங்கோ, அதன் இருப்பிடத்தில் மிகவும் குளிராக இருந்த வானிலையையும் பகிர்ந்து கொண்டார். ஆனால் ஒரு குழுவாக அவர்களின் உடல்நிலை மற்றும் நிலை நல்ல நிலையில் இருந்தது.

மலேசியா-எவரெஸ்ட் எக்ஸ்பெடிஷன் 2022 குடும்ப உறுப்பினர் இதுவரை நேபாளத்திலும் மவுண்டிலும் உள்ள தீவு சிகரம் (6,189 மீட்டர்), ECB (5,360 மீட்டர்), அன்னபூர்ணா பேஸ் கேம்ப் (4,130 மீட்டர்) மற்றும் மவுண்ட் கலாபதர் (5,643 மீட்டர்) ஆகியவற்றைக் கைப்பற்ற முடிந்தது. தான்சானியாவில் கிளிமஞ்சாரோ (5,895 மீட்டர். ) – ஆப்பிரிக்க கண்டத்தின் மிக உயரமான சிகரம் மற்றும் ஜப்பானில் உள்ள புஜி மலை (3,776 மீட்டர்).

57 வயதான டி ரவிச்சந்திரனுக்கு அல்லது ரவி எவரெஸ்ட் என்று அழைக்கப்படும் ரவி எவரெஸ்ட் என்றழைக்கப்படும் அவர், மூன்றாவது முறையாக உலகின் உச்சியை கைப்பற்றிய வரலாற்றை மீண்டும் கூறுகிறார். அதை வென்ற மகிழ்ச்சியை அணியுடன் குறிப்பாக இளங்கோவுடன் பகிர்ந்து கொள்ளும்போது இந்த ஏறுதல் மிகவும் வித்தியாசமானது.

இந்த முறை ஏறுவது முற்றிலும் வேறுபட்டது. ஏனென்றால் அது இனி தனியே ஏறவில்லை, மேலும் இளங்கோவனுடன் உச்சிமாநாட்டில் இருந்தபோது, ​​​​நான் அவர்களைப் பார்க்கவும், அவர்களின் தோள்களைத் தட்டவும், மகிழ்ச்சியின் கண்ணீரையும் பகிர்ந்து கொள்ள முடிந்தது என்றார்.

2006 மற்றும் 2007 க்குப் பிறகு உலகின் மிக உயரமான சிகரத்தை வெல்வதற்கு ரவியின் மூன்றாவது எவரெஸ்ட் ஏறுதல் இதுவாகும்,.மேலும் இரண்டாவது ஏறும் போது, ​​அவர் ஒரு முறை தனது எட்டு விரல்களில் சளிப்பிடித்த சவாலை எதிர்கொண்டார்.

பயணத்தின் பயணம் குறித்து கருத்து தெரிவித்த அவர், மே 2 ஆம் தேதி முதல் கூடாரம், கூடாரம் இரண்டு மற்றும் டென்ட் மூன்றில் ஏறும் பயணத்தை தனது குழுவினர் தொடங்கி, மே 9 முதல் 11 வரை தொடர்ந்து மே 12 அன்று உச்சியை அடைந்து மே 5 ஆம் தேதி ஓய்வெடுக்க நிறுத்தினர். ஏப்ரல் 1, 2023 அன்று ஆக்ஸிஜன் தொட்டியைப் பயன்படுத்தாமல் நான்காவது முறையாக எவரெஸ்ட் சிகரத்தில் ஏறும் பணியைத் தொடரப்போவதாக அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here