விற்பனை வளாகத்தில் சிகரெட் பாக்கெட்டுகளை வைக்க கூடாது என்ற கோரிக்கை குறித்து ஆய்வு செய்யப்படும் என்கிறார் கைரி

2005ஆம் ஆண்டுக்குப் பிறகு பிறந்த நபர்களுக்கு புகைபிடிக்கும் தடையை நடைமுறைப்படுத்துவதற்கு முன்மொழியப்பட்டதைத் தொடர்ந்து, விற்பனை வளாகங்களில் சிகரெட் வைக்க கூடாது என்ற திட்டத்தை சுகாதார அமைச்சகம் (MOH) மதிப்பாய்வு செய்து வருகிறது.

அமைச்சர், கைரி ஜமாலுடின், பல நாடுகளில் செயல்படுத்தப்பட்ட பிராண்டைக் காட்டாமல் தயாரிப்பு பேக்கேஜிங் தவிர, தயாரிப்பு கண்காட்சியின் அடிப்படையில் சமர்ப்பிக்கப்பட்ட திட்டங்களில் இந்த விஷயம் உள்ளது என்றார். இது MOH ஆல் ஆய்வு செய்யப்படும் விதிகளில் ஒன்றாகும். ஆனால் இது நடைமுறைப்படுத்தப்பட்டால் அது மசோதாவில் (RUU) இருக்காது. ஆனால் RUU க்குப் பிறகு வரும் விதிகளில் இருக்கும்.

இருப்பினும், இதற்கு சுகாதார அரசு சாரா அமைப்பு (NGO) குழுக்களுடன் மட்டுமல்லாமல், வளாகத்தின் உரிமையாளர்களுடனும் பேச்சு வார்த்தை தேவைப்படுகிறது. ஏனெனில் இந்த கண்காட்சி தடை செயல்படுத்தப்பட்டால், உரிமையாளர்கள் தங்கள் வளாகத்தில் மாற்றங்களைச் செய்ய வேண்டும்.

இது பல பங்குதாரர்களை உள்ளடக்கியது. மற்ற நாடுகளில் அதன் செயல்திறனின் நிலை மற்றும் கண்காட்சி மீதான தடைக்கு மாறுதல் ஆகியவற்றைப் படித்து முடித்ததும், ஒப்புக்கொண்டால், நாங்கள் ஒரு முடிவை எடுக்க முடியும் என்று அவர் கூறினார். உலக ஆஸ்துமா தினம் 2022 மாநாடு மற்றும் ஆஸ்துமா மலேசியா இணையதளத்தை இங்கே அறிமுகப்படுத்திய பின்னர் அவர் கூறினார்.

கடந்த மாதம், 2005 இல் பிறந்த தனிநபர்களுக்கான புகைபிடித்தல் தடை சட்ட வரைவு இறுதி கட்டத்தில் இருப்பதாகவும், அட்டர்னி ஜெனரல் அறையால் ஆய்வு செய்யப்பட்டு வருவதாகவும் கைரி கூறியதாக தெரியவந்துள்ளது. கடந்த ஜனவரி மாதம், சுவிட்சர்லாந்தின் ஜெனீவாவில் நடைபெற்ற உலக சுகாதார அமைப்பின் (WHO) நிர்வாக வாரியக் கூட்டத்தில் தொற்றாத நோய்களில் (NCDs) புகையிலையின் எதிர்மறையான தாக்கத்தை நிவர்த்தி செய்வதற்கான 150ஆவது அமர்வில் கலந்துகொண்ட கைரி இந்த திட்டத்தை அறிவித்தார்.

முன்னதாக, கைரி தனது உரையில், MOH இன் ஹெல்த் ஃபேக்ட்ஸ் 2021, ஆஸ்துமா உள்ளிட்ட நாட்பட்ட சுவாச நோய்கள் MOH மருத்துவமனைகளில் இறப்புக்கு இரண்டாவது மிக அதிகமான காரணம் என்பதை வெளிப்படுத்தியது என்றார். இது ஒரு சோகமான விஷயம், ஏனென்றால் நோயாளிகள் கண்டறியப்பட்டு தகுந்த சிகிச்சையைத் தொடங்கினால் ஆஸ்துமாவால் ஏற்படும் பெரும்பாலான இறப்புகளைத் தடுக்கலாம்.

ஆஸ்துமா நோயாளிகள் உட்பட சமூக அல்லது பொருளாதார பின்னணியைப் பொருட்படுத்தாமல் சமூகத்திற்கு சிறந்த சுகாதார சேவையை வழங்குவதை தனது அமைச்சு தொடர்ந்து மேம்படுத்தும் என்று கைரி கூறினார்.

இது நோயாளிகளுக்கான கூடுதல் ஆதாரங்களின் அடிப்படையில் நேரடியாகவும், மறைமுகமாகவும் புகையிலை புகைத்தல் கட்டுப்பாட்டு மசோதா மூலம் நடக்கும். இது ஆஸ்துமா போன்ற சுவாச நோய்களால் பாதிக்கப்பட்ட நோயாளிகளுக்கு நிச்சயமாக பயனளிக்கும் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here