இ-ஹெயிலிங் கட்டண உயர்வு: அம்சங்களில் மாற்றம் தேவை என்பதை APAD பகுப்பாய்வு செய்யும்

கோலாலம்பூர்: அரசாங்கம் இ-ஹெய்லிங் சேவைகளை அவ்வப்போது கண்காணித்து, முன்மொழியப்பட்ட கட்டண ஒழுங்குமுறை பொறிமுறை உட்பட ஏதேனும் மாற்றங்கள் செய்யப்படுவதற்கு முன்பு தகவல்களைச் சேகரித்து பகுப்பாய்வு செய்யும். நிலப் பொதுப் போக்குவரத்து நிறுவனம் (Apad) சீரான விநியோகம் மற்றும் தேவையை உறுதிசெய்ய, ஓட்டுநர்கள், பயணிகள், சேவை வழங்குநர்கள் மற்றும் பிறரின் பணிச்சூழல் போன்ற காரணிகளை கணக்கில் எடுத்துக்கொள்ள வேண்டும் என்று கூறியது.

தற்போதைய மின்-ஹெய்லிங் விலை உயர்வு மற்றும் ஓட்டுனர் பற்றாக்குறை, குறிப்பாக அலுவலக நேரம் ஆகியவற்றில் பயணிகளிடம் இருந்து புகார்கள் வந்ததைத் தொடர்ந்து இது ஏற்படுகிறது. பயணிகள் மற்றும் நுகர்வோர் குழுக்கள் மத்தியில் அதிருப்தியை தூண்டும் வகையில், அலுவலக நேரத்தில் போது சேவை கட்டணம் 400% வரை அதிகரித்துள்ளதாக தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

இ-ஹெய்லிங் கட்டண விதிமுறையை அமல்படுத்துவது உட்பட, அரசு தலையீடு செய்ய வேண்டும் என்றும் அவர்கள் வலியுறுத்தினர். ஏஜென்சியின் கூற்றுப்படி, மின்-ஹெய்லிங் சேவையின் கருத்து, கட்டணத் தொகையைக் காட்டும் பயன்பாட்டின் மூலம் பயண முன்பதிவுகளுக்கு பயனர்களுக்கும் சேவை வழங்குநர்களுக்கும் இடையிலான பரஸ்பர ஒப்பந்தத்தை உள்ளடக்கியது. பயனர்கள் முன்பதிவைத் தொடரலாமா வேண்டாமா என்ற விருப்பம் உள்ளது.

இன்றுவரை, 10க்கும் மேற்பட்ட முக்கிய இ-ஹெய்லிங் சேவை வழங்குநர்கள் சேவையை வழங்குகின்றனர் என்று நிறுவனம் கூறியது. இதற்கிடையில், Universiti Teknologi Malaysia (UTM) மூத்த விரிவுரையாளர் Nur Azam Anuarul Perai, விலைகளை ஒழுங்குபடுத்தும் முன்மொழிவு, உச்சவரம்பு விலை நிர்ணயம் போன்றவை, போதிய வருமானம் இல்லாததால், ஓட்டுநர்களுக்குப் பற்றாக்குறையை ஏற்படுத்தலாம்.

விலை உயர்வுகள் பெரும்பாலும் தேவை அதிகமாக இருக்கும் போது பீக் ஹவர்ஸில் நிகழ்கின்றன. பயணிகளுக்கு பதிலளிக்க எந்த ஓட்டுனரும் ஒப்புக் கொள்ளாவிட்டால் நிலைமை மோசமாகும் என்று அவர் கூறினார். கட்டண உயர்வு ஏகபோக நடைமுறைகளால் அவசியமில்லை ஆனால் பல காரணிகளால் பாதிக்கப்படுகிறது என்று நூர் ஆசம் கூறினார்.

அதிக தேவை மற்றும் தற்போதுள்ள விநியோக சவால்கள் கட்டண உயர்வுக்கு காரணிகளாக உள்ளன என்றார். இது ஒரு விற்பனையாளரின் சந்தையை உருவாக்கியுள்ளது. அதாவது விற்பனையாளர் அல்லது சேவை வழங்குநரால் விலை நிர்ணயிக்கப்படும் சூழ்நிலை.

நூர் ஆசம் தொழில் சந்தையில் ஏகபோகத்தின் கூறுகள் இருப்பதை நிராகரித்தார், ஏனெனில் எந்த தரப்பினரும் இ-ஹெய்லிங் நிறுவனத்தை அமைப்பதற்கு எந்த தடையும் இல்லை. விலைக் கட்டுப்பாடு இல்லாதது நியாயமான விலைகளை வழங்குவதற்கு நிறுவனங்களுக்கு இடையே போட்டியை ஊக்குவிக்கும்.

இதற்கிடையில், மலேஷிய நுகர்வோர் சங்கங்களின் கூட்டமைப்பு (ஃபோம்கா) துணைத் தலைவர் யூசப் அப்துல் ரஹ்மான், நுகர்வோர் நியாயமான விலையில் திருப்திகரமான சேவைகளைப் பெறுவதை உறுதிசெய்ய, இ-ஹெய்லிங் நிறுவனங்களிடையே அதிக போட்டி இருக்கும் என்று நம்பினார்.

இ-ஹெய்லிங் சேவையின் தரம் இப்போது முந்தைய டாக்ஸி சேவைகளுடன் (இ-ஹெய்லிங் இருப்பதற்கு முன்பு) சமப்படுத்தப்படுகிறது. அங்கு விலை மிக அதிகமாகவும் நியாயமற்றதாகவும் இருந்தது. தொழில்துறையில் ஏகபோகக் கூறுகள் இருப்பதாகக் கூறப்படுவதை அதிகாரிகள் விசாரிக்க வேண்டும் என்றார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here