2005 ஆம் ஆண்டு முதல் கெடாவில் 1.6 மில்லியன் சதுப்புநில மரங்கள் நடப்பட்டுள்ளன

யான், மே 29 :

கடந்த 2005 ஆம் ஆண்டு முதல் நாட்டின் கடற்கரையோரத்தில் சதுப்புநில மரங்கள் மற்றும் பொருத்தமான கண்டல் தாவர இனங்கள் நடும் திட்டம் செயல்படுத்தப்பட்டதில் இருந்து, மாநிலத்தில் 1.6 மில்லியனுக்கும் அதிகமான சதுப்புநில மரங்கள் நடப்பட்டுள்ளன.

கெடா மாநில வனவியல் துறை துணை இயக்குநர், ஜைனுதீன் ஜமாலுதீன் கூறுகையில், வலுவான அலை அரிப்பு அபாயத்தில் இருந்து கடற்கரையை பாதுகாப்பதற்கும், மாநிலத்தில் சில பகுதிகளில் சுற்றுச்சூழலை பாதுகாப்பதற்கும் மரங்களை நடுவது முக்கியம்.

2005 முதல் இப்போது வரை, மாநிலத்தில் 300 ஹெக்டேர் பரப்பளவில் 1.6 மில்லியன் சதுப்புநில மரங்கள், 16,300 கடற்கரை ருபார்ப் மரங்கள் மற்றும் 8,200 பிற பொருத்தமான மர வகைகள் நடப்பட்டுள்ளன.

“இந்த சதுப்புநிலப் பகுதி 300 ஹெக்டேர் பரப்பளவு கொண்ட மொத்தம் 56 பகுதிகளை உள்ளடக்கியது. இந்த நடவடிக்கையானது 2005 ஆம் ஆண்டு முதல் அரசாங்கத்தால் தொடங்கப்பட்ட சதுப்புநில மரங்கள் நடும் திட்டம் மற்றும் நாட்டின் கடற்கரையோரங்களில் பொருத்தமான இனங்கள் நடும் திட்டத்தின் கீழ் இவை அனைத்தும் நடப்பட்டன , “என்று அவர் கூறினார்.

கம்போங் சுங்கை லீமாவ் தாலாம் கடற்கரையின் கரையில், இன்று Ryco Hydraulic Sdn. Bhd. என்ற தனியார் நிறுவனத்துடன் இணைந்து மேற்கொள்ளப்பட்ட மரம் நடும் நிகழ்ச்சியில், செய்தியாளர்களை சந்தித்த போதே அவர் இவ்வாறு தெரிவித்தார்

நிறுவனத்தின் ஊழியர்களின் ஒத்துழைப்பின் விளைவாக கிராமத்தின் கடற்கரையில் மொத்தம் 500 மாங்குரோவ் மரங்கள் நடப்பட்டன என்றார்.

மேலும் 2021 ஆம் ஆண்டில், சுங்கை லீமாவ் கடற்கரையில் 15,000 சதுப்புநில மரக்கன்றுகளை அவரது துறை நட்டுள்ளது என்று ஜைனுதீன் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here