சமையல் எண்ணெய் போதுமான கையிருப்பு இருக்கிறது

ஜூலை 1 முதல் பாட்டிலில் அடைக்கப்பட்ட சமையல் எண்ணெய்க்கான மானியத்தை ரத்து செய்வதாக அரசாங்கம் அறிவித்த பிறகு, மொத்த விற்பனையாளர்கள் மற்றும் சில்லறை விற்பனையாளர்களிடம் பாக்கெட் செய்யப்பட்ட சமையல் எண்ணெய் விநியோகம் இன்னும் பீதி இல்லாமல் வாங்குவதற்கு போதுமானதாக உள்ளது.

பல கடைகளில் நடத்தப்பட்ட ஆய்வுகளில், மானிய விலையில் வழங்கப்படும் சமையல் எண்ணெய் ஒரு கிலோவுக்கு ரிங்கிட் 2.50 என்ற விலையில் வழக்கம் போல் விற்கப்பட்டது.

மொத்த மற்றும் சில்லறை விற்பனைக் கடையின் உரிமையாளர் நூருல் ஹுதா முகமட் ஹுசைன் 37, பழைய விலையில் வழக்கம் போல் சமையல் எண்ணெய் விநியோகத்தைப் பெற்றதாகக் கூறினார்.

இப்போது பாட்டில்களில் அடைக்கப்பட்ட சமையல் எண்ணெய் ஒரு கிலோவுக்கு RM6.20, இரண்டு கிலோவுக்கு RM12.70 மற்றும் ஐந்து கிலோவுக்கு RM29.50 என்ற விலையில் விற்கப்படுகிறது.

வியாபாரிகள் உட்பட ஒவ்வொரு வாடிக்கையாளரும் தங்கள் சொந்த உபயோகத்திற்காக வாங்குவதை உறுதி செய்வதற்காக, பேக்கேஜ் செய்யப்பட்ட சமையல் எண்ணெய் கொள்முதல் அளவைக் கட்டுப்படுத்தவும் நான் நடவடிக்கை எடுத்துள்ளேன்.

இருப்பினும், மானியம் இல்லாத புதிய (பாட்டில் சமையல் எண்ணெய்) விலை அதிகமாக இருக்காது என்று நம்புகிறேன். ஏனெனில் இது வாங்குபவர்களுக்கு மட்டுமல்ல, என்னைப் போன்ற சில்லறை மற்றும் மொத்த விற்பனையாளர்களுக்கும் சுமையாக இருக்கும் என்று அவர் கூறினார்.

ஒரு உணவக வியாபாரி, சுஹைதா இஸ்மாயில், 38, பாட்டில் சமையல் எண்ணெய் விநியோகம் இன்னும் சந்தையில் இருப்பதாக ஒப்புக்கொண்டார். ஆனால் பேக்கேஜ் செய்யப்பட்ட சமையல் எண்ணெய் வாங்குவது ஒரு நபருக்கு இரண்டு அல்லது மூன்று கிலோகிராம் மட்டுமே அனுமதிக்கப்படுகிறது.

சமையலுக்கான முக்கிய மூலப்பொருள் என்பதால் பாட்டில் சமையல் எண்ணெய் விலை உயர்ந்தால் பாதிக்கப்படுபவர்களில் என்னைப் போன்ற உணவு வணிகர்களும் உள்ளனர். திடீரென சமையல் விலை உயர்வால் உணவு விலையை உயர்த்த வேண்டுமா என்று நான் கவலைப்படுகிறேன்.

இப்போது கூட, பாட்டில் சமையல் எண்ணெயின் தற்போதைய விலையால் நாங்கள் சுமையாக உணர்கிறோம், அது தொடர்ந்து உயர்ந்தால் ஒருபுறம் இருக்கட்டும். ஆனால் அனைத்து அரசாங்க முடிவுகளும் சமூகத்திற்கு பயனளிக்கும் என்று மக்களாக நான் நம்புகிறேன் என்று அவர் கூறினார்.

இரண்டு முதல் ஐந்து கிலோ வரையிலான பாட்டில் சமையல் எண்ணெய்க்கான மானியம் ஜூலை 1ஆம் தேதி முதல் ரத்து செய்யப்படும் என்று அரசு முன்பு அறிவித்திருந்தது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here