15 மாத குழந்தையின் மரணம் குறித்து கருத்துரைக்க தந்தைக்கு நீதிமன்றம் தடை

சிரம்பானில் 15 மாத குழந்தையான Syifaa    மரணம் குறித்து கருத்துரைக்க  குழந்தையான தந்தையான நூர் ராணியா ஆசிஃபா யுசேரி எதிராக இங்குள்ள செஷன்ஸ் நீதிமன்றம் உத்தரவு பிறப்பித்தது. குழந்தையின் மரணம் தொடர்பான விசாரணையில் கருத்து தெரிவிக்கவோ அல்லது நீதிமன்ற ஆவணங்களை பகிர்ந்து கொள்ளவோ ​​தடை விதித்தது.

விசாரணையில் நீதிமன்றம், காவல்துறை மற்றும் அட்டர்னி ஜெனரல் ஆகியோரின் பங்கு குறித்து கருத்து மற்றும் கேள்வி கேட்பதில் இருந்து 39 வயதான Yuseri Yusoff ஐ நிறுத்துமாறு துணை அரசு வழக்கறிஞர் Husni Fairos Ramly செய்த விண்ணப்பத்தைத் தொடர்ந்து நீதிபதி Rushan Lutfi Mohamed இந்த முடிவை எடுத்தார்.

விசாரணை நடவடிக்கைகள் சுமூகமாக நடைபெறுவதை உறுதி செய்வதற்காக, நீதிமன்றம், காவல்துறை மற்றும் அட்டர்னி ஜெனரல் அறைகள் (ஏஜிசி) பற்றி எந்தக் கருத்தையும் தெரிவிக்காதபடி உயிரிழ்ந்த குழந்தையின் தந்தைக்கு எதிராக அரசுத் தரப்பு ஒரு கசப்பான உத்தரவைக் கோருகிறது என்று ஹுஸ்னி நீதிபதியிடம் கூறினார்.

விசாரணையின் ஒருங்கிணைப்பு அதிகாரி பதியுஸ் ஜமான் அகமது  கூறுகையில், விசாரணை முடியும் வரை யுசேரி சமூக ஊடகங்கள் அல்லது பிற தளங்களில் எந்த தகவலையும் அல்லது ஆவணங்களையும் பகிரக்கூடாது. 15 மாத கைக்குழந்தையின் மரணத்திற்கான காரணத்தை கண்டறிவதற்கான விசாரணை இன்று ஆரம்பிக்கப்படவிருந்த நிலையில், மரண விசாரணை அதிகாரி இல்லாததால்  மீண்டும் ஒத்திவைக்கப்பட்டது.

ருஷான் பின்னர் விசாரணை நடவடிக்கைகளுக்கு மூன்று நாட்கள் ஒதுக்கினார் – செப்டம்பர் 22, நவம்பர் 10 மற்றும் நவம்பர் 17.

விசாரணையில் சாட்சியமளிக்க அழைக்கப்படக்கூடிய 28 சாட்சிகளின் பெயர்கள் அடங்கிய இரண்டு பட்டியல்கள் அவரது குழுவினருக்கு கிடைத்துள்ளதாக யுசேரியின் குடும்பத்திற்காக கண்காணிப்பு சுருக்கத்தை வைத்திருக்கும் அமீன் அனுவார் நீதிமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.

பிப்ரவரி 22 அன்று, பண்டார் ஸ்ரீ சென்டியான், தாமன் நுசாரி அமனில் உள்ள குழந்தை பராமரிப்பு மையத்தில் துணி தொட்டிலில் தலை சிக்கி இறந்ததாக நம்பப்படுகிறது. சிரம்பான் காவல் துறைத் தலைவர் நந்தா மரோஃப், குழந்தை காப்பகத்தில் உள்ள அறையில் மயங்கிய நிலையில், தொட்டிலில் தலை தொங்கவிடப்பட்டதாகவும், அதன் உள்ளே உடல் முழுவதும் காணப்பட்டதாகவும் தெரிவித்ததாக கூறப்படுகிறது.

ஆரம்பகட்ட விசாரணையில் குழந்தைக்கு மதியம் 12.30 மணியளவில் பால் ஊட்டப்பட்டு, மற்ற இரண்டு குழந்தைகளுடன் ஒரு அறையில் தொட்டிலில் தூங்க விடப்பட்டது கண்டுபிடிக்கப்பட்டது என்று அவர் கூறினார்.

ராணியாவின் பெற்றோர் #Justiceforbabysyifaa என்ற ஹேஷ்டேக்குடன் அவரது மரணத்திற்குப் பிறகு சமூக ஊடக இயக்கத்தைத் தொடங்கினர், இது இப்போது 60,000 பின்தொடர்பவர்களைக் கொண்டுள்ளது. ஹேஷ்டேக்கை தனது குழந்தையின் மரணம் குறித்த விளக்கங்களை வழங்குவதற்கும் அதிகாரிகளிடம் இருந்து பதில்களைக் கோருவதற்கும் ஒரு தளமாக பயன்படுத்தியுள்ளார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here