ஜாஹிட் வெளியேற விரும்பும் 130 பிரிவு தலைவர்களின் பெயர்களை தாஜுதீன் வெளியிட வேண்டும்

முன்னாள் அம்னோ உச்ச கவுன்சில் உறுப்பினர் தாஜுடின் அப்துல் ரஹ்மான், 2020ல் கட்சியின் தலைவர் அஹ்மட் ஜாஹிட் ஹமிடியின் பதவியை காலி செய்யும்படி அழுத்தம் கொடுக்க விரும்பிய 130 அம்னோ பிரிவுத் தலைவர்களின் பெயரைக் குறிப்பிட வேண்டும் என்று அம்னோ தலைவர் ஒருவர் கூறுகிறார்.

வங்சா மாஜு அம்னோ தலைவர் ஷஃபீ அப்துல்லா, தாஜுதீனின் கூற்றுடன் உடன்படவில்லை முடியவில்லை என்றார். நாடு முழுவதும் 130 பிரிவு தலைவர்கள் ஜாஹிட்டை பதவி விலக வலியுறுத்தும் முன்மொழிவுடன் உடன்பட்டனர். அம்னோவில் 191 பிரிவுகள் உள்ளன. எவ்வாறாயினும், இந்த முன்மொழிவு குறித்து பிரிவுத் தலைவர்களின் கருத்துக்களைப் பெறுவதற்கான ஆரம்ப முயற்சிகள் இருந்ததை ஷஃபே ஒப்புக்கொண்டார். இது பெரும்பான்மை ஆதரவைப் பெறாததால் அது நிறைவேறவில்லை என்று அவர் கூறினார்.

அவர் ஏன் பழைய கதைகளை கொண்டு வர விரும்புகிறார்? எல்லோரும் போருக்குச் செல்ல வேண்டும் என்று அவர் விரும்புகிறாரா? 130 (பிரிவு தலைவர்கள்) இந்த நடவடிக்கையை ஆதரித்ததாக அவர் கூறினால், அது ஏன் செல்லவில்லை? அவர் அத்தகைய கூற்றுக்களை மட்டும் செய்யக்கூடாது, அவர் பெயர்களை வழங்க வேண்டும்.

இது ஒரு இயக்கம் அல்ல, ஆனால் (பிரிவு தலைவர்களின்) கருத்துக்களைப் பெற முயற்சிக்கும் முயற்சி. என்னையும் அழைத்தார்கள், ஆனால் முதலில் ஏன் என்று தெரியவில்லை. இதுபற்றி என்னிடம் கேட்டபோது, ​​வேறு சில பிரிவுத் தலைவர்களுடன் சேர்ந்து இந்த நடவடிக்கைக்கு உடன்படவில்லை.

“நாங்கள் எங்களுடன் இருந்த மற்றவர்களை கேட்டோம். நாம் ஏன் இதைச் செய்கிறோம்? தலைவர் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டார். அவர் தனது பதவிக்காலத்தை முடிக்கட்டும் என்று அவர் கூறினார். இந்தப் பிரேரணைக்கு பெரும்பான்மையினர் உடன்பட்டிருந்தால், அது அம்னோ ஆண்டுக்கூட்டத்தில் கொண்டு வரப்பட்டிருக்கும் என்று அவர் கூறினார்.

பாயா பெசார் அம்னோ தலைவர் அஹ்மட் தாஜுடின் சுலைமான், வெளிப்படையாக பேசும் பாசீர் சலாக் நாடாளுமன்ற உறுப்பினரான தாஜுதீன், ஜாஹித்தை அகற்றும் இயக்கத்தின் பின்னணியில் இருப்பதாகக் கூறினார். எல்லோருக்கும் (பிரிவு தலைவர்கள்) அவரையும் அவருடைய திட்டங்களையும் தெரியும். அது (திங்கட்கிழமை வெளிப்படுத்தப்பட்ட) அவரது தனிப்பட்ட பார்வை, குறிப்பாக அவர் உச்சமன்ற உறுப்பினர் பதவியில்  இருந்து நீக்கப்பட்ட பிறகு.

கட்சியின் அரசியலமைப்பிற்கு வெளியே எந்தவொரு இயக்கமும் தனிப்பட்ட முயற்சியாகும். அம்னோவை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துவதாக கூற முடியாது என்று அவர் கூறினார். திங்கட்கிழமை நடைபெற்ற செய்தியாளர் மாநாட்டில், தாஜுடின், ஜாஹிட் ஒரு நபர் நிகழ்ச்சியைப் போல கட்சியை நடத்தி வருவதாகவும், உச்ச மன்ற உறுப்பினர்களின் முடிவுகள் தலைவரால் பெரிதும் செல்வாக்கு பெற்றதாகவும், கவுன்சில் கூட்டங்கள் வெறும் “நிகழ்ச்சிக்காக” நடைபெற்றதாகவும் கூறினார்.

130 பிரிவுத் தலைவர்களை உள்ளடக்கிய “அம்னோவின் நலன் கருதி” தலைவர் பதவியில் இருந்து விலகுமாறு ஜாஹித்திடம் ஒரு குறிப்பாணையை சமர்ப்பிக்க இது கட்சிக்குள் ஒரு இயக்கத்திற்கு வழிவகுத்தது என்றார். இந்த இயக்கம் அம்னோ துணைத் தலைவர் முகமட் ஹசான் தலைமையில் இயங்குவதாக அவர் குற்றம் சாட்டினார்.

முன்னாள் பிரதமர் நஜிப் ரசாக், அம்னோ இளைஞரணித் தலைவர் அசிரப் வாஜ்டி டுசுகி மற்றும் அம்னோ துணைத் தலைவர் கலீத் நோர்டின் ஆகியோரையும் இயக்கத்தில் ஈடுபட்டவர்கள் என அவர் குறிப்பிட்டார். இந்த விவகாரம் குறித்து ஆலோசிக்க அவர்கள் தனது வீட்டில் கூட்டம் நடத்தியதாக அவர் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், தோக் மாட் என்றும் அழைக்கப்படும் முகமட், அம்னோ தலைவரிடம் குறிப்பாணையை ஒப்படைக்கும் தனது நோக்கத்திலிருந்து பின்வாங்கியதால், ஜாஹிட்டின் ராஜினாமாவுக்கான அழுத்தம் தோல்வியடைந்ததாக அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here