2021 ஆம் ஆண்டில் 5 லட்சம் மீன் குஞ்சுகள் நீர்நிலைகளில் விடுவிக்கப்பட்டன

ஜெலேபு, ஜூலை 1:

நாட்டில் உள்ள பல்வேறு வகையான நன்னீர் மீன்கள் சமூகத்திற்கு உணவு வழங்குவதை உறுதி செய்வதோடு, அவை அழிந்துபோகும் அச்சுறுத்தலுக்கு ஆளாகாமல் இருப்பதை உறுதிசெய்யும் ஒரு நடவடிக்கையாக, நெகிரி செம்பிலான் மீன்பிடித் திணைக்களம் மீன் குஞ்சுகளை ஆறு மற்றும் அவை வாழக்கூடிய நீர்நிலைகளில் விடுவிக்கும் செயற்பாட்டை முன்னெடுத்து வருகிறது.

நெகிரி செம்பிலான் மீன்பிடித் திணைக்களத்தின் இயக்குநர் காசிம் தாவே கூறுகையில், 2021 ஆம் ஆண்டில் RM150,000 செலவில் 500,000 இளம் மீன் குஞ்சுகள் 31 பொது நீர்நிலைகளில் விடுவிக்கப்பட்டன.

அவை ஆறுகள், ஏரிகள் அல்லது முன்னாள் சுரங்கங்கள் உள்ளிட்ட பொது நீர் நிலைகள் மீன்குஞ்சுகளை விடுவிப்பதற்கான முக்கிய இடங்கள் என்று அவர் கூறினார்.

“மீன் குஞ்சுகளை வெளியிடும் திட்டத்தை செயல்படுத்த நாங்கள் உறுதிபூண்டுள்ளோம், மேலும் மாநிலத்தில் உள்ள பொது நீர்நிலைகளில், மக்களுக்கு முக்கிய உணவு ஆதாரமான நன்னீர் மீன்கள் வழங்கப்பட வேண்டும் என்று நம்புகிறோம்.

“இந்த ஆண்டு, நாங்கள் 300,000 மீன்குஞ்சுகளை வெளியிட திட்டமிட்டுள்ளோம். இன்றுவரை, 73,000 மீன் குஞ்சுகள் விடுவிக்கப்பட்டுள்ளன, அவற்றில் 30 சதவிகிதம் நன்றாக வளர முடியும் என்று நம்புகிறேன்,” என்று அவர் இங்கு ஜெராம் எங்காங்கில் உள்ள ஆற்றில் மீன்குஞ்சுகளை விடும் நிகழ்ச்சியில் கலந்து கொண்டு கூறினார்.

அவருடன் மாநில விவசாயம் மற்றும் உணவுத் தொழில் குழுவின் தலைவர் டத்தோ பக்ரி சாவிரும் கலந்து கொண்டார்.

“புதிய மீன் வளங்கள் எப்போதும் இருப்பதை உறுதி செய்யும் முயற்சியில், மீன்வளத் துறையால் இந்த வருடாந்திர மீன் குஞ்சுகள் வெளியீட்டுத் திட்டம் செயல்படுத்தப்படுகிறது என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here