மலேசிய வழக்கறிஞர் 2020 உத்தரவின் கீழ் அவமதிப்பு நடவடிக்கையை எதிர்கொண்டதாக சிங்கப்பூர் போலீசார் தகவல்

சிங்கப்பூர் நீதிமன்றத்தை அவமதித்ததற்காக மலேசிய வழக்கறிஞர் Zaid Abd Malekகை விசாரிக்க 2020 மார்ச் மாதம் அட்டர்னி ஜெனரல் அறை உத்தரவு பிறப்பித்துள்ளது என்பதை காவல்துறை இன்று உறுதிப்படுத்தியது.

உத்தரவு பிறப்பிக்கப்படும் போது ஜெய்த் வெளிநாட்டில் இருந்ததாகவும், திங்கட்கிழமை வரும் வரை அவர் சிங்கப்பூருக்கு செல்லவில்லை என்றும் போலீசார் தெரிவித்தனர்.

இரண்டு போலீஸ் அதிகாரிகள் நேர்காணலில் கலந்து கொள்ள நோட்டீஸ் அனுப்பும் வரை திங்கள்கிழமை நான்கு மணி நேரம் விமான நிலையத்தில் காத்திருக்கும்படி செய்ததாக ஜைட் கடந்த வாரம் கூறியிருந்தார். புதன்கிழமை நேர்காணலுக்கு ஒப்புக்கொண்டதை அடுத்து அவர் விமான நிலையத்தை விட்டு வெளியேற அனுமதிக்கப்பட்டார்.

சிறை அதிகாரிகள் நடைமுறைப்படுத்தியதாக கூறப்படும் மரணதண்டனை முறைகள் தொடர்பாக மலேசிய போதைப்பொருள் கடத்தல்காரர்களான ஏ கோபி மற்றும் கே தட்சிணாமூர்த்தி ஆகியோர் தாக்கல் செய்த வழக்குகள் தள்ளுபடி செய்யப்பட்டது குறித்து 2020 இல் வெளியிடப்பட்ட கட்டுரையில் விசாரணை நடத்தப்பட்டது.

Lawyers for Liberty  (LFL) ஆர்வலர் குழுவின் இயக்குனராக ஜைட் அளித்த அறிக்கைகளை கட்டுரை குறிப்பிடுகிறது.

சிங்கப்பூர் நீதிமன்றங்கள் நியாயமற்றவை என்றும், விசாரணையை விரைவுபடுத்தியதன் மூலம் உரிய நடைமுறைகளை புறக்கணித்துவிட்டதாகவும், சிங்கப்பூர் நீதிமன்றங்கள் “வழக்குகளை நிராகரிப்பதற்கும், மரணதண்டனையை நிறைவேற்றுவதற்கும் முனைந்துள்ளன” என்று ஜைதின் அறிக்கைகள் பரிந்துரைத்ததாக காவல்துறை கூறியது.

வியாழன் அன்று தூக்கிலிடப்பட்ட மலேசிய மரண தண்டனை கைதி கல்வந்த் சிங்கின் குடும்பத்திற்கு உதவவும் சட்ட ஆலோசனை வழங்கவும் திங்கட்கிழமை ஜைட் செலிடார் விமான நிலையத்திற்கு வந்திருந்தார்.

புதனன்று நடந்த நேர்காணலில் ஜெய்த் கலந்து கொண்டதாகவும், வாக்குமூலம் பதிவு முடிந்த சிறிது நேரத்திலேயே வெளியேறியதாகவும் சிங்கப்பூர் காவல்துறை கூறியது.

நீதிமன்றத்தை அவமதித்த குற்றத்திற்காக அவருக்கும் LFLக்கு 24 மாத நிபந்தனை எச்சரிக்கை வழங்கப்பட்டது. மேலும் இரண்டு எச்சரிக்கைகளையும் அன்று மாலை ஏற்றுக்கொண்டதாக காவல்துறை தெரிவித்துள்ளது.

சிங்கப்பூரில் அல்ல, மலேசியாவில் வெளியிடப்பட்ட அறிக்கை தொடர்பாக தான் விசாரிக்கப்படுவதாக ஜெய்த் கூறியிருந்தார். இருப்பினும், சிங்கப்பூரில் உள்ள பொது மக்களால் அந்த கட்டுரை அணுக முடிந்தால், சிங்கப்பூரில் வெளியிடப்பட்ட கட்டுரையாகக் கருதப்பட வேண்டும் என்று சட்டம் வழங்கியுள்ளது என்று சிங்கப்பூர் காவல்துறை தெரிவித்துள்ளது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here