முதன்முறையாக வீடு வாங்குபவர்களுக்கு முத்திரை வரி விலக்கு; பிரதமர் தகவல்

முதல்முறையாக வீடு வாங்குபவர்கள், Keluarga Malaysia வீட்டு உரிமையாளர் முயற்சி (i-MILIKI) பரிமாற்றம் மற்றும் கடன் ஒப்பந்தத்தின் கீழ் முத்திரை வரி விலக்கு (stamp duty exemption) பெறுவார்கள் என்று டத்தோஸ்ரீ இஸ்மாயில் சப்ரி யாகோப் கூறுகிறார்.

RM500,000 மற்றும் அதற்குக் குறைவான மதிப்புள்ள வீடுகளுக்கு 100% விலக்கு அளிக்கப்படும் என்றும், RM500,000 முதல் RM1 மில்லியனுக்கும் அதிகமான சொத்துகளுக்கு 50% விலக்கு அளிக்கப்படும் என்றும் பிரதமர் கூறினார். ஜூன் 1 முதல் டிசம்பர் 2023 வரை முடிக்கப்படும் விற்பனை மற்றும் கொள்முதல் ஒப்பந்தங்களுக்கு இந்த விலக்கு பொருந்தும்.

வீட்டு உரிமையாளர் திட்டம் (நம்பிக்கை) மற்றும் “Karnival Jom Beli Rumah” ஆகியவற்றின் வெளியீட்டு நிகழ்வில் இதை அறிவித்த பிரதமர், மலேசிய குடும்பங்கள் தங்கள் முதல் வீடுகளை சொந்தமாக்குவதற்கு இந்த முயற்சி என்று கூறினார். இந்த முத்திரைத் தீர்வை விலக்கு நாட்டிற்கான வருவாய் வசூலைக் குறைக்கும் என்றாலும், இது அனைத்து மலேசிய குடும்பங்களுக்கும் அரசாங்கத்தின் அர்ப்பணிப்பு என்பதை நான் வலியுறுத்த விரும்புகிறேன்.

உள்நாட்டு வருவாய் வாரியத்தின் (LHDN) படி, வீட்டு உரிமையாளர் பிரச்சாரத்தின் (HOC) கீழ் முத்திரை வரி விலக்கு கோரிக்கை RM957.8 மில்லியன் ஆகும். உண்மையில், RM500,000 மற்றும் அதற்கும் குறைவான வீட்டு விலைகளுக்கு முத்திரை வரி விலக்கு கோரப்பட்டுள்ளது. நம்பிக்கை திட்டத்தை ஆதரிப்பதில், முதல் வீடுகளை வாங்குவதற்கான பரிமாற்றம் மற்றும் கடன் ஒப்பந்தத்தின் கருவியில் முத்திரை வரி விலக்கு அளிக்கும் i-Miliki அல்லது Keluarga Malaysia Home Ownership Initiative ஐ அறிவிக்க விரும்புகிறேன் என்று இஸ்மாயில் சப்ரி தனது உரையில் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here