இந்தோனேசிய தொழிலாளர் முடக்கம் குறித்து விவாதிக்க நாளை அமைச்சகங்கள் கூடுகின்றன

இந்தோனேசிய அரசாங்கத்தால் அறிவிக்கப்பட்ட தொழிலாளர் ஆட்சேர்ப்பு முடக்கம் குறித்து விவாதிக்க மனித வளங்கள் மற்றும் உள்துறை அமைச்சகங்களின் அதிகாரிகள் நாளை கூடுவார்கள் என்று எம் சரவணன் கூறுகிறார்.

ஒரு முடிவுக்கு வருவதற்கு முன், பிரச்சினையை வழிநடத்துவதற்கான வழிகள் குறித்து ஆலோசிக்கப்படும் என்று மனிதவள அமைச்சர் கூறினார். பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோபின் அறிவுரையை நாங்கள் தீவிரமாக எடுத்துக்கொள்கிறோம் என்று அவர் இன்று வேலைத் திருவிழாவை நடத்திய பின்னர் செய்தியாளர்களிடம் கூறினார்.

நாங்கள் (உள்துறை அமைச்சகம் மற்றும் மனித வள அமைச்சகம்) நாளை ஒரு கூட்டத்தை நடத்தி அதில் இந்த விவகாரம் குறித்து முடிவு செய்வோம். எனினும், இவ்விவகாரம் குறித்து அவர் விரிவாகக் கூறவில்லை. இந்தோனேசியாவுடனான மலேசியாவின் உறவுகளில் பிரச்சனை ஏற்படக்கூடாது என இரு அமைச்சகங்களும் பிரச்சினையை தீர்க்குமாறு இஸ்மாயில் நேற்று உத்தரவிட்டதை அடுத்து சரவணனின் பதில் வந்தது.

ஜூலை 13 அன்று, இந்தோனேசிய தூதர் ஹெர்மோனோ, மலேசியாவிற்குள் நுழையும் அனைத்து இந்தோனேசிய தொழிலாளர்களுக்கும் அந்நாடு தற்காலிக முடக்கத்தை விதித்துள்ளது என்று கூறினார்.

இருவருக்கிடையிலான புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் (MoU) ஒப்புக் கொள்ளப்பட்டபடி, One Channel System  பதிலாக, இந்தோனேசியப் பணிப்பெண்களை ஆட்சேர்ப்பு செய்வதற்கு வசதியாக, Maid Online System (MOS) மலேசிய குடிநுழைவுத் துறை தொடர்ந்து பயன்படுத்தியதால், தற்காலிக முடக்கம் ஏற்பட்டது.

MOS ஆனது இந்தோனேசியத் தொழிலாளர்களை ஒரு சுற்றுலா விசாவைப் பயன்படுத்தி நாட்டிற்குள் நுழைவதற்கு அனுமதி அளிக்கிறது. இந்த நடைமுறை ஜகார்த்தா கட்டாய உழைப்பின் ஆபத்து காரணமாக முடிவுக்கு வர விரும்புகிறது.

வங்காளதேசம் தனது தொழிலாளர்களை அனுப்பத் தொடங்கியுள்ளதாகவும், அந்நாட்டின் தூதரகம் தங்கள் தொழிலாளர்களை வேலைக்கு அமர்த்துவதற்கு முதலாளிகளிடமிருந்து விண்ணப்பங்களை அங்கீகரிக்கத் தொடங்கியுள்ளது என்றும் அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here