துப்புரவு சேவை பயன்பாட்டைப் பெற நினைத்த பெண் வர்த்தகர் 4,700 வெள்ளியை இழந்தார்

மலாக்கா: துப்புரவு சேவைகளை பெறுவதற்காக ‘‘andriod package kit’’ (APK) கோப்பைப் பதிவிறக்கிய பிறகு, வங்கிக் கணக்கில் இருந்த 4,700 வெள்ளி  ஒரு பெண் வர்த்தகர்இழந்தார். நேற்றைய சம்பவத்தில் மலாக்கா காவல்துறைத் தலைவர் டத்தோ ஜைனோல் சமாஹ் கூறுகையில், முகநூலில் ஐந்து மணிநேரத்திற்கு RM50 க்கு வீட்டை சுத்தம் செய்யும் சேவையை வழங்கும் விளம்பரத்தால் பாதிக்கப்பட்ட 46 வயது நபர் ஈர்க்கப்பட்டார்.

பாதிக்கப்பட்ட கோல சுங்கை பாருவைச் சேர்ந்த, தன்னை ஃபியோனா என்று அறிமுகப்படுத்திய சந்தேக நபர் ஒருவரைக் கையாண்டார். மேலும் முன்பதிவு செய்ய சந்தேக நபர் வழங்கிய இணைப்பு வழியாக ‘shinecleanmaid’ விண்ணப்பத்தைப் பதிவிறக்கம் செய்ய அறிவுறுத்தப்பட்டார்.

அந்தப் பெண் விண்ணப்பத்தைப் பதிவிறக்கம் செய்து, முன்பதிவு மற்றும் கணக்கை நிரப்பி, RM10 ஐ முன்கூட்டியே செலுத்தியதாக என்று அவர் இன்று ஒரு அறிக்கையில் தெரிவித்தார். ஜைனோல் மேலும் கருத்து தெரிவிக்கையில், எனினும், பணம் கொடுக்கல் வாங்கல் வெற்றியடையவில்லை என்றும், பாதிக்கப்பட்டவருக்கு துப்புரவு சேவை செய்த பின்னர் பணமாக செலுத்துமாறு அறிவுறுத்தப்பட்டதாகவும் கூறினார்.

30 நிமிடங்களுக்குப் பிறகு, பாதிக்கப்பட்டவருக்கு வங்கியில் இருந்து புகார் அளித்தவரின் கணக்கிலிருந்து RM4,7000 அவருக்குத் தெரியாமல் மூன்றாம் நபரின் கணக்கிற்கு மாற்றப்பட்டதாகத் தெரிவிக்கும் செய்தியைப் பெற்றதாகவும், பின்னர் அவர் தனது கணக்கு ஹேக் செய்யப்பட்டிருக்கலாம் என்று வங்கியைத் தொடர்புகொண்டதாகவும் அவர் கூறினார்.

பாதிக்கப்பட்டவர் நேற்று கோல சுங்கை பாரு காவல் நிலையத்தில் புகார் அளித்தார். மேலும் மோசடி குற்றத்திற்காக குற்றவியல் சட்டம் பிரிவு 420 இன் கீழ் வழக்கு விசாரிக்கப்படுகிறது என்று அவர் கூறினார்.

ஜைனோல் இதுவரை மலாக்கா போலீஸ் தலைமையகம்  ஹேக்கிங் முறை தொடர்பான ஒரு வழக்கை மட்டுமே பெற்றுள்ளது என்றும், சமூக ஊடகங்களில் வழங்கப்படும் சலுகைகளில் கவனமாக இருக்கவும், தெரியாத தரப்பினரால் வழங்கப்பட்ட இணைப்புகள் மூலம் தனிப்பட்ட விவரங்களை நிரப்ப வேண்டாம் என்றும் பொதுமக்களுக்கு அறிவுறுத்தியது.

அறியாத கணக்கு மற்றும் தொலைபேசி எண்களை http://ccid.rmp.gov.my/semakmule என்ற இணையதளம் மூலமாகவோ அல்லது ‘check CCID mule’ அப்ளிகேஷனைப் பதிவிறக்கவோ பொதுமக்கள் அறிவுறுத்தப்படுகிறார்கள் என்றார். முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கையாக, சமூக வலைதளங்களில் வரும் விளம்பரங்களை எளிதில் நம்ப வேண்டாம் என்றும், தெரியாத நபர்கள் நேரடியாக போனுக்கு அனுப்பும் APKகளை பதிவிறக்கம் செய்து இன்ஸ்டால் செய்ய வேண்டாம் என்றும் கேட்டுக் கொள்ளப்படுகிறார்கள்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here