இந்தோனேசியாவுடன் MOS குறித்த ஒப்பந்தம் எதுவுமில்லை என்கிறார் சரவணன்

Maid Online System (MOS) மூலம் மலேசியாவுக்கு பணிப்பெண்களை தருவிப்பது குறித்து இந்தோனேசியாவுடனான புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் (MoU)) எந்த நிபந்தனையும் இல்லை என்று மனிதவள அமைச்சர் எம்.சரவணன் தெரிவித்துள்ளார். மலேசியாவிற்குள் நுழையும் அனைத்து இந்தோனேசிய தொழிலாளர்களுக்கும் தற்காலிக முடக்கம் இந்தோனேசியாவில் இருந்து தொழிலாளர்களை ஆட்சேர்ப்பு பொறிமுறையில் உள்ள குழப்பத்தின் காரணமாக அவர் மக்களவையில் கூறினார்.

சரவணன், இந்தோனேசிய தொழிலாளர்கள் மலேசியாவுக்குள் நுழைவதற்கு நிரந்தர தடை இல்லை. ஆனால் இது ஒரு தற்காலிக “ஒத்திவைப்பு” என்று கூறினார். நேற்று மனித வளங்கள் மற்றும் உள்துறை அமைச்சகங்கள் அடங்கிய குழு கூட்டத்தின் போது இந்த விஷயம் விவாதிக்கப்பட்டது.  இந்தக் குழப்பத்தைத் தீர்க்க இரு அமைச்சகங்கள், குடிவரவுத் துறை மற்றும் இந்தோனேசியத் தூதுவர் (ஹெர்மோனோ) ஆகியோருக்கு இடையே உடனடியாக ஒரு விவாதம் நடத்தப்பட வேண்டும் என்று குழு ஒப்புக்கொண்டது.

லோக் சியூ ஃபூக்கின் (PH-சிரம்பான்) கேள்விக்கு அவர் பதிலளித்தார், அவர் புத்ராஜெயா புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள நிபந்தனைகளை ஏன் கடைப்பிடிக்கத் தவறினார் என்பதை விளக்குமாறு அமைச்சரிடம் கேட்டார். இது முடக்கத்திற்கு வழிவகுத்தது. ஜூலை 13 அன்று, மலேசியாவுக்குள் நுழையும் அனைத்து இந்தோனேசிய தொழிலாளர்களுக்கும் ஜகார்த்தா தற்காலிக முடக்கத்தை விதித்துள்ளதாக ஹெர்மோனோ கூறினார்.

ஏப்ரலில் இரு நாடுகளுக்கும் இடையே கையெழுத்தான புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் ஒப்புக் கொள்ளப்பட்டபடி,  One Channel System (OCS) பதிலாக இந்தோனேசிய பணிப்பெண்களை ஆட்சேர்ப்பு செய்வதற்கு வசதியாக குடிநுழைவுத் துறை தொடர்ந்து MOS ஐப் பயன்படுத்துவதே இதற்குக் காரணம் என்று அவர் கூறினார்.

MOS இன் கீழ், இந்தோனேசிய தொழிலாளர்கள் பணி அனுமதிக்கு விண்ணப்பிக்கும் முன் சுற்றுலா விசாவைப் பயன்படுத்தி நாட்டிற்குள் நுழையலாம். இந்தோனேசிய குடிமக்கள் எதிர்கொள்ளும் கட்டாய உழைப்பு ஆபத்து காரணமாக இந்த நடைமுறை முடிவுக்கு வர வேண்டும் என்று ஜகார்த்தா விரும்புகிறது. இந்தோனேசியாவில் பணிபுரியும் தனது குடிமக்களின் நிலையை கண்காணிக்க மலேசியா MOS மற்றும் OCS ஐ ஒருங்கிணைக்க நேற்றைய சந்திப்பின் போது ஒப்புக்கொள்ளப்பட்டதாக சரவணன் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here