சுலு உரிமைகோரல் விளக்கத்தைப் பற்றி செய்தி வெளியிட ஊடகங்களுக்குத் தடை

 உத்தியோகபூர்வ இரகசியச் சட்டத்தின் (OSA) கீழ் வரும் சுலு வாரிசுகளின் உரிமைகோரல் தொடர்பாக கோலாலம்பூரில் உள்ள ஶ்ரீ பசிபிக் ஹோட்டலில் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் தனிப்பட்ட விளக்கத்தை செய்திட வேண்டாம் என்று ஊடக உறுப்பினர்களுக்கு தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

பெயர் குறிப்பிட மறுத்த ஒரு அரசாங்க அதிகாரி தளத்தில் செய்தியாளர்களை எச்சரித்தார். மாநாடு குறித்த கேள்விகளுடன் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களை அணுக வேண்டாம் என்றும் இன்றிரவு செய்தியாளர் சந்திப்பு எதுவும் இருக்காது என்றும் கூறினார்.

இந்த மாநாட்டின் உள்ளடக்கம் OSA இன் கீழ் வரும் என்று அதிகாரி கூறினார். கலந்துகொண்ட நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களின் பட்டியலும் ஊடகங்களுக்கு வெளியிடப்படாது.

மரியா சின் அப்துல்லா (பெட்டாலிங் ஜெயா), தெரசா கோக் (செப்பூத்தே), முக்ரிஸ் மகாதீர் (ஜெர்லூன்), அசிஸ் ஜம்மான் (செபாங்கர்), தியோ நீ சிங் (கூலாய்), ஷாஃபி அப்டால் (செம்போர்னா) மற்றும் சிம் டிஜின் (பாயான்) ஆகிய நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் அரங்கிற்குள் நுழைவதைக் காண முடிந்தது.

உள்துறை அமைச்சர் ஹம்சா ஜைனுதீன் மற்றும் வெளியுறவு அமைச்சர் சைபுதீன் அப்துல்லா ஆகியோர் நிகழ்ச்சி நடைபெறும் இடத்திற்குள் நுழைந்தனர். நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் ஒருவரின் உதவியாளர் எப்ஃஎம்டிக்கு தகவல் தெரிவிக்கையில், நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் தங்கள் மொபைல் போன்களை மாநாட்டிற்குள் கொண்டு வர அனுமதிக்கப்படவில்லை. அவர்கள் தங்கள் மொபைல் சாதனங்களை பதிவு கவுண்டரில் டெபாசிட் செய்வதை காண முடிந்தது.

இன்று இரவு சீரி பசிபிக் ஹோட்டலில் இந்த விவகாரம் குறித்து மூடிய கதவு மாநாட்டிற்கு நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்களுக்கு அழைப்பு வந்ததாக இன்று முன்னதாக தியோ வெளிப்படுத்தினார்.

சட்ட அமைச்சர் வான் ஜுனைடி துவாங்கு ஜாபர், சைபுதீன் மற்றும் பொருளாதார விவகார அமைச்சர் முஸ்தபா முகமது ஆகியோர் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள் விளக்கமளிப்பார்கள் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

மூடிய கதவுகளுக்குப் பதிலாக மக்களவையில்  சுலு சுல்தானகத்தின் வாரிசுகளின் உரிமைகோரல் குறித்த கேள்விகளுக்கு அரசாங்கம் பதிலளிக்க வேண்டும் என்று தியோ விளக்கத்தை விமர்சித்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here