இந்தோனேசியா ஆகஸ்ட் 1 ஆம் தேதி புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர் முடக்கத்தை நீக்குகிறது

மலேசியாவுக்குள் நுழையும் தொழிலாளர்கள் மீதான தற்காலிக முடக்கத்தை ஆகஸ்ட் 1 முதல் இந்தோனேசியா நீக்கும் என்று மனிதவள அமைச்சர் எம் சரவணன் தெரிவித்துள்ளார். இந்தோனேசியா தற்காலிக முடக்கத்தை ரத்து செய்ய ஒப்புக்கொண்டதாக சரவணன் கூறினார், இது ஒரு “தற்காலிக ஒத்திவைப்பு” என்று அமைச்சர் முன்பு கூறியதாக பெர்னாமா செய்தி வெளியிட்டிருந்தது.

ஜூலை 13 அன்று, இந்தோனேசிய தூதர் ஹெர்மோனோ, இந்தோனேசியப் பணிப்பெண்களை ஆட்சேர்ப்பு செய்வதற்கு பயன்படுத்தப்படும் அமைப்பு தொடர்பான சர்ச்சையைத் தொடர்ந்து, மலேசியாவுக்குள் நுழையும் அனைத்து இந்தோனேசிய தொழிலாளர்களுக்கும் ஜகார்த்தா தற்காலிக முடக்கத்தை விதித்துள்ளதாக கூறினார்.

மலேசியாவும் இந்தோனேசியாவும் வீட்டுப் பணியாளர்களை உள்வாங்குவதற்கான தற்போதைய முறையை ஒருங்கிணைக்க ஒப்புக்கொண்டதாகவும் சரவணன் கூறினார். இதனை மலேசிய குடிவநுழைவுத் துறையும் கோலாலம்பூரில் உள்ள இந்தோனேசிய தூதரகமும் செய்யும்.

முன்னதாக, One Channel System (OCS) பதிலாக பணிப்பெண்களை ஆட்சேர்ப்பு செய்வதற்கு குடிவரவுத் துறையின் Maid Online System  (MOS) தொடர்ந்து பயன்படுத்தியதால் இந்த முடக்கம் ஏற்பட்டதாக ஹெர்மோனோ கூறியிருந்தார்.

ஏப்ரலில் கையெழுத்திட்ட இந்தோனேசியாவுடனான மலேசியாவின் புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் (MoU) OCS உடன்பட்டதாக அவர் கூறினார். இருப்பினும், ஜூலை 19 அன்று, சரவணன் மக்களவையில் MOS-ஐ நீக்குவதற்கு மலேசியாவிற்கு புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் எந்த நிபந்தனையும் இல்லை என்று கூறினார்.

மலேசியாவிற்குள் நுழையும் இந்தோனேசிய தொழிலாளர்கள் தற்காலிக முடக்கம் இந்தோனேசியாவில் இருந்து தொழிலாளர்களை ஆட்சேர்ப்பு பொறிமுறையில் குழப்பம் ஏற்படுத்தியதாக அவர் கூறினார். ஒரு கூட்டு அறிக்கையில், சரவணன் மற்றும் இந்தோனேசிய மனிதவள அமைச்சர் ஐடா ஃபவுசியா, ஒருங்கிணைந்த ஆட்சேர்ப்பு முறை மூன்று வாரங்களுக்குள் முழுமையாக செயல்படும் என்று கூறினார்.

ஒருங்கிணைந்த அமைப்பின் சீரான பயன்பாடு மற்றும் நம்பகத்தன்மையை உறுதி செய்வதற்காக, OCS இன் கீழ் கணினியை முழுமையாகப் பயன்படுத்துவதற்கு முன், மூன்று மாத பைலட் திட்டம் செய்யப்பட வேண்டும். OCS ஐத் தவிர வேறு எந்த பொறிமுறையின் மூலம் இந்தோனேசிய வீட்டு புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்களை ஆட்சேர்ப்பு மற்றும் வேலைவாய்ப்பைத் தடைசெய்வதற்கு இரு அமைச்சர்களும் தங்கள் உறுதிப்பாட்டை மீண்டும் வலியுறுத்தினர் என்று அவர்கள் கூறினர்.

ஆவணமற்ற புலம்பெயர்ந்தோரை, குறிப்பாக பாதிக்கப்படக்கூடிய குழுக்களைச் சேர்ந்தவர்களை நாடு கடத்துவதை துரிதப்படுத்த வேண்டிய அவசியம் இருப்பதாகவும் அமைச்சர்கள் ஒப்புக்கொண்டனர். மனித கடத்தலைக் கையாள்வதன் அவசியத்தை ஒப்புக்கொண்டு, இந்த விஷயத்தில் வலுவான இருதரப்பு ஒத்துழைப்பை ஏற்படுத்த தொடர்புடைய பங்குதாரர்களை ஈடுபடுத்துவதற்கான தங்கள் உறுதிப்பாட்டை அவர்கள் மீண்டும் வலியுறுத்தினர்.

கடைசியாக, இந்தோனேசிய புலம்பெயர்ந்த தொழிலாளர்களின் பாதுகாப்பை வலுப்படுத்துவதற்கு மலேசியா மற்றும் இந்தோனேசியாவில் உள்ள சமூக பாதுகாப்பு முகமைகளுக்கு இடையே ஒத்துழைப்பை எளிதாக்குவதற்கு இரு அமைச்சர்களும் உறுதிபூண்டுள்ளனர்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here