புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தின் நிறைவேற்றப்படாத விஷயங்களைப் பற்றி விவாதிக்க ‘உடனடியாக’ அரசாங்கத்தை சந்திக்க PH பிரதிநிதிகள் வலியுறுத்தல்

பிரதமர் இஸ்மாயில் சப்ரி யாக்கோப்பின் அரசாங்கத்துடனான புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தின் (MOU) வழிகாட்டல் குழுவில் உள்ள பக்காத்தான் ஹராப்பான் பிரதிநிதிகள், ஒப்பந்தத்தின் நிறைவேற்றப்படாத விஷயங்களைப் பற்றி விவாதிக்க “உடனடியாக” தங்கள் சகாக்களை சந்திக்க அறிவுறுத்தப்பட்டுள்ளனர். இன்று இதை வெளிப்படுத்திய PH தலைவர்கள் சபை, புதிய புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தம்  நீட்டிக்கப்படாது என்று வியாழன் அன்று இஸ்மாயிலின் அறிக்கையை “கவனத்தில் எடுத்துக் கொண்டதாக” கூறியது.

எவ்வாறாயினும், செப்டம்பர் 13, 2021 இல் கையெழுத்திடப்பட்ட புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தம் நாடாளுமன்றம் கலைக்கப்படாத வரை தொடர்ந்து அமலில் இருக்கும் என்று அது கூறியது. ஒரு அறிக்கையில், சபை நேற்று கட்சி தாவல் எதிர்ப்பு மசோதா நிறைவேற்றப்பட்டதில் “மிகவும் மகிழ்ச்சியும் பெருமையும்” என்று கூறியது. தேர்தல் செயல்முறை மற்றும் ஜனநாயகம் மீதான பொதுமக்களின் நம்பிக்கை மீட்கத் தொடங்கும் என்றும் கூறினார்.

எவ்வாறாயினும், நாட்டில் அரசியல் மற்றும் ஜனநாயக சூழ்நிலையை சரிசெய்வதற்கும், ஷெரட்டன் நகர்வு போன்ற “துரோக அத்தியாயங்கள்” எதிர்காலத்தில் மீண்டும் நடக்காமல் இருப்பதை உறுதி செய்வதற்கும் இன்னும் வேலை செய்ய வேண்டியுள்ளது என்று அது கூறியது. இந்த அரசியலமைப்பு திருத்தம் நிறைவேற்றப்பட்டதன் மூலம், இந்த புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் ஒப்புக் கொள்ளப்பட்ட 18 பொருட்களில் 15, 83.3%க்கு சமமானவை என்று அது கூறியது.

இன்னும் நடைமுறைப்படுத்தப்படாத விஷயங்கள் பிரதமருக்கான இரண்டு கால (10 வருடங்கள்) வரம்பு, நாடாளுமன்ற சேவைகள் சட்டத்தை மீண்டும் நிலைநிறுத்துதல் மற்றும் நாடாளுமன்ற நிலையியற் கட்டளைகளில் திருத்தங்கள் ஆகியவை மிகவும் முறையான மற்றும் சுமூகமான முறையில் நடைபெறுவதை உறுதி செய்ய வேண்டும் என்று அது கூறியது. .

புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் நான்காவது அம்சம் – நீதித்துறை சுதந்திரம் – எல்லா நேரங்களிலும் செயல்படுத்தப்பட வேண்டும் என்று அது கூறியது. இஸ்மாயில் எழுப்பிய அரசியல் நிதியுதவி உட்பட, “விஷயங்களை ஆராய்வதற்காக” அவர்களின் அரசாங்க பிரதிநிதிகளுடன் ஒரு கூட்டத்தை அமைக்குமாறு வழிநடத்தல் குழுவில் உள்ள அதன் பிரதிநிதிகளுக்கு சபை அழைப்பு விடுத்தது.

அறிக்கையில் பிகேஆர் தலைவர் அன்வார் இப்ராஹிம், அமானா தலைவர் முகமட் சாபு, டிஏபி பொதுச்செயலாளர் லோகே சியூ ஃபூக் மற்றும் உப்கோ தலைவர் மடியஸ் டாங்காவ் ஆகியோர் கையெழுத்திட்டனர். புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தை நீட்டிப்பதற்கு எதிராக அம்னோ முடிவு செய்துள்ளதாகவும் அதுபோல, தனது கட்சியின் முடிவுக்கு கட்டுப்படுவேன் என்றும் இஸ்மாயில் புதன்கிழமை கூறியிருந்தார். புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தின் காலாவதி தேதி இல்லை என்றாலும், ஜூலை 31 க்கு முன் 15ஆவது பொதுத் தேர்தலை நடத்த வேண்டாம் என்று அரசாங்கமும் PH நிறுவனமும் ஒப்புக்கொண்டன.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here