இல்லத்தரசிகள் சம்பளத்திற்காக வேலை செய்யாததால் அவர்கள் பணியாளர்கள் அல்லர் என்கிறது சொக்சோ

இல்லத்தரசிகள் சம்பளத்திற்காக வேலை செய்வதில்லை. அதனால் ஊதியம் பெறும் ஊழியர்களுடன் அவர்களை ஒப்பிட முடியாது என்று சமூக பாதுகாப்பு அமைப்பு (Socso) கூறுகிறது. இல்லத்தரசிகளின் சமூகப் பாதுகாப்பு மசோதா 2022 (SKSSR) இன் கீழ் இல்லத்தரசிகளின் RM600 “ஊகிக்கப்பட்ட வேலை மதிப்பை” தொழிலாளர்களுக்கான RM1,500 குறைந்தபட்ச ஊதியத்துடன் ஒப்பிடுவது தவறு என்று அது கூறியது.

“ஊகிக்கப்பட்ட பணி மதிப்பு’ RM1,500 குறைந்தபட்ச ஊதியத்துடன் பொருந்துமாறு திருத்தப்பட்டால், பங்களிப்பு விகிதம் வருடத்திற்கு RM418.80 அல்லது மாதத்திற்கு RM34.90 ஆக அதிகரிக்கும்” என்று Socso இன் தலைமை தகவல் தொடர்பு மற்றும் பெருநிறுவன விவகார அதிகாரி இசாத் ராயா இன்று வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையில் கூறினார்.

மாதத்திற்கு முன்மொழியப்பட்ட RM10 இல் இருந்து அதிகரிப்பு குறைந்த வருமானம் அல்லது வருமானமே இல்லாத குழுக்களைச் சேர்ந்தவர்களுக்கு சுமையாக இருக்கும் என்றார். ஊழியர்களின் சமூகப் பாதுகாப்புச் சட்டம் மற்றும் நடத்தப்பட்ட நடைமுறை ஆய்வுகள் ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் பங்களிப்பு விகிதத்தைக் கணக்கிட RM600 எண்ணிக்கை பயன்படுத்தப்பட்டது என்றும் இசாத் கூறினார்.

இந்த எண்ணிக்கைக்கு வரும்போது, ​​ஊழியர் வருங்கால வைப்பு நிதியின் (EPF) i-Suri திட்டத்தின் கீழ் அரசாங்கத்தின் RM10 மாதாந்திர பங்களிப்பையும் Socso கருத்தில் கொண்டது. அதில் பல பெண்கள் உரிமைக் குழுக்கள் அரசாங்கத்தின் RM600 “ஊகிக்கப்பட்ட வேலை மதிப்பை” ஒரு இல்லத்தரசி விமர்சித்தன, அது அவர் செய்யும் வேலையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை என்று கூறினார்.

திங்கட்கிழமை, மக்களவையில் இந்த மசோதா விவாதிக்கப்பட்டபோது, ​​RM600 ஒரு இல்லத்தரசியின் “ஊகிக்கப்பட்ட வேலை மதிப்பு” எனக் குறிப்பிடப்பட்ட ஒரு ஷரத்து காரணமாக  தீர்மானிக்கப்பட்டது.

MP Hannah Yeoh (PH-Segambut) இந்த 600 வெள்ளி தொகௌ “ஏற்புடையதல்ல” என்று கூறி, புதிய குறைந்தபட்ச ஊதியம் RM1,500 என்றும் காபி கடைகளில் வேலை செய்யும் வெளிநாட்டவர்கள் கூட மாதம் 3,000 ரிங்கிட் வரை சம்பாதிக்கிறார்கள் என்றும் கூறினார். முன்னாள் துணை பெண்கள், குடும்பம் மற்றும் சமூக மேம்பாட்டு அமைச்சரான யோஹ், RM600 என்பது மாதாந்திர வருமானமாக கருதப்பட்டால், ஒரு இல்லத்தரசி ஒரு நாளைக்கு RM20 மட்டுமே சம்பாதிப்பார் என்று கூறினார்.

வாசகங்கள் திருத்தப்படும் வரை மசோதாவை நிறைவேற்றுவதை ஒத்திவைக்க வேண்டும் என்று அவர் கேட்டுக் கொண்டார். இதற்குப் பதிலளித்த பிரதி மனிதவள அமைச்சர் அவாங் ஹஷிம், தனது அமைச்சகம் அவ்வப்போது மசோதாவை மறுபரிசீலனை செய்வதால், காலவரையறையை மறுபரிசீலனை செய்யும் என்றார்.

SKSSR மசோதாவின் கீழ், இந்தத் திட்டத்தில் பங்களிக்கும் இல்லத்தரசிகள் மருத்துவப் பலன்கள், நிரந்தர ஊனமுற்றோர் நலன்கள், வழக்கமான வருகைப் படி,  இறுதிச் சடங்குப் பலன்களைப் பெறுவதற்கு உரிமையுடையவர்கள். நிரந்தர இயலாமைக்கான அதிகபட்ச தொகை RM30,000 என்றும் மசோதா முன்மொழிகிறது.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here