ஆகஸ்ட் 31க்குள் கோழி ஏற்றுமதி தடை நீக்கப்படும் என்கிறார் கியாண்டி

மலேசியாவின் கோழி ஏற்றுமதி மீதான  தடை வரும் ஆகஸ்ட் 31ஆம் தேதிக்குள் நீக்கப்படும் என்று டத்தோஸ்ரீ டாக்டர் ரொனால்ட் கியாண்டி கூறுகிறார். வியாழன் (ஆகஸ்ட் 4) மக்களவையில் வோங் ஷு குய் (PH-Kluang) எழுப்பிய கேள்விக்கு பதிலளித்த வேளாண் மற்றும் உணவுத் தொழில்துறை அமைச்சர், “கோழி மீதான ஏற்றுமதி தடை ஆகஸ்ட் 31 அன்று நீக்கப்படும்” என்று கூறினார்.

பற்றாக்குறையைத் தொடர்ந்து நாட்டில் கோழி விநியோகம் மற்றும் விலையை உறுதிப்படுத்த ஜூன் 1 ஆம் தேதி செயல்படுத்தப்பட்ட தலையீட்டு நடவடிக்கைகளை அரசாங்கம் மதிப்பாய்வு செய்யும் போது இது வந்ததாக அவர் கூறினார். ஏற்றுமதி கோழி (வணிக பிராய்லர்) மீதான தடை இன்னும் அமலில் உள்ளது மற்றும் கோழியின் உற்பத்தி மற்றும் விலை முழுமையாக நிலைபெறும் வரை தற்காலிகமானது என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

உள்ளூர் நுகர்வுக்கான கோழிக்கறிக்கான உச்சவரம்பு விலையையும் மறுஆய்வு உள்ளடக்கும் என்று அவர் கூறினார். இந்தத் தடை மலேசியாவிலிருந்து சுமார் 3.6 மில்லியன் ரிங்கிட் 84.24 மில்லியன் மதிப்புள்ள கோழிகளின் ஏற்றுமதியை பாதித்தது. இதற்கு முன், சிங்கப்பூர் அதன் கோழியில் மூன்றில் ஒரு பங்கை அல்லது மாதத்திற்கு இரண்டு மில்லியனுக்கும் அதிகமான  கோழிகள் மலேசியாவிலிருந்து இறக்குமதி செய்தது.

கோழிகள், வண்ணப் பறவைகள், நாள் வயதுடைய குஞ்சுகள் (DOC), பெற்றோர் ஸ்டாக் பிராய்லர், DOC அடுக்கு மற்றும் மதிப்பு கூட்டப்பட்ட கோழிப் பொருட்கள் மீதான தடை ஜூன் 15 அன்று நீக்கப்பட்டது. ஆனால் கால்நடை சேவைகள் துறையின் சுகாதார சான்றிதழுக்கு உட்பட்டது என்று கியாண்டி குறிப்பிட்டார். முன்னதாக, இந்த ஆண்டு பிப்ரவரி 5 முதல் ஆகஸ்ட் 31 வரை உள்ளூர் கோழி வளர்ப்பாளர்களுக்கு மானியமாக அரசாங்கம் RM1.1 பில்லியன் ஒதுக்கியுள்ளதாக கியாண்டி சபையில் தெரிவித்தார்.

ஜூலை 29 வரை, மொத்தம் 8,970 விண்ணப்பங்கள் RM748 மில்லியன் மானியத்தில் அங்கீகரிக்கப்பட்டுள்ளன என்று அவர் கூறினார். கோழிப்பண்ணையாளர்களுக்கு அரசாங்கம் மானியம் வழங்குவது இதுவே முதல் முறை. இதற்கிடையில், கியாண்டி கூறுகையில், கோழியின் உச்சவரம்பு விலை கிலோ ஒன்றுக்கு RM9.40 என்று நிர்ணயிக்கப்பட்டாலும், பலர் உச்சவரம்பு விலைக்குக் குறைவாக விற்பனை செய்கிறார்கள்.

அண்டை நாடுகளில் கோழியின் விலை மிகவும் அதிகமாக இருப்பதாக அவர் குறிப்பிட்டார். மியான்மரில் கோழி இறைச்சி ஒரு கிலோ ரிங்கிட் 25.70, வியட்நாமில் 25.53, பிலிப்பைன்சில் 16.60, கம்போடியாவில் 15.05, தாய்லாந்தில் 10.30 ரிங்கிட் என விற்கப்படுவதாக அவர் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here