ஹம்சா: மனித கடத்தல் குற்றங்களுக்காக 30க்கும் மேற்பட்ட அரசு ஊழியர்கள் விசாரிக்கப்பட்டுள்ளனர்

மனித கடத்தலுடன் தொடர்புடைய குற்றங்கள் தொடர்பாக 30க்கும் மேற்பட்ட அரசு ஊழியர்கள் விசாரிக்கப்பட்டுள்ளனர் என்று டத்தோஸ்ரீ ஹம்சா ஜைனுடின்  கூறுகிறார்.

33 அரசு ஊழியர்கள் விசாரணைக்கு உட்படுத்தப்பட்டதாகவும் 13 பேர் நீதிமன்றத்தில் குற்றஞ்சாட்டப்பட்டதாகவும் 16 பேர் விடுவிக்கப்பட்டதாகவும்  மேலும் நான்கு பேர் இன்னும் விசாரணையில் இருப்பதாகவும் காவல்துறை புள்ளிவிவரங்கள் காட்டுகின்றன என்று உள்துறை அமைச்சர் கூறினார்.

2020 முதல், 73 அரசு ஊழியர்கள் ஆட்கள் கடத்தல் தொடர்பாக கைது செய்யப்பட்டுள்ளதாக காவல்துறை புள்ளிவிவரங்கள் காட்டுகின்றன என்று ஹம்சா கூறினார். குடிநுழைவுத்துறை தனது பணியாளர்கள் 40 பேரிடம் விசாரணை நடத்தியதாகவும் அவர் கூறினார். மலேசிய ஊழல் தடுப்பு ஆணையச் சட்டத்தின் கீழ் ஆறு பேர் மீது விசாரணை நடத்தப்பட்டது.

குடிநுழைவு சட்டத்தின் கீழ் அதன் ஐந்து பணியாளர்கள் விசாரிக்கப்பட்டதாகவும், 27 பணியாளர்களுக்கு எதிராக ஒழுக்காற்று நடவடிக்கை எடுக்கப்பட்டதாகவும், மேலும் இருவர் ராஜினாமா செய்ததாகவும் திணைக்களம் தெரிவித்ததாகவும் ஹம்சா கூறினார்.

மத்திய மண்டல பெண்கள் பாதுகாப்பு இல்லத்தில் வியாழக்கிழமை உலக ஆட்கடத்தலுக்கு எதிரான உலக தினத்தை தொடங்கி வைத்து அவர் செய்தியாளர்களிடம் பேசினார். இந்நிகழ்ச்சியில் பெண்கள், குடும்பம் மற்றும் சமூக மேம்பாட்டு அமைச்சர் டத்தோஸ்ரீ ரினா ஹருனும் கலந்து கொண்டார்.

இன்று எங்களுக்குத் தேவை ஒத்துழைப்பு, ஏனென்றால் நாங்கள் இரண்டு சட்டங்களைப் பயன்படுத்துகிறோம். அதாவது ஆட்கடத்தல் எதிர்ப்பு மற்றும் புலம்பெயர்ந்தோரின் கடத்தல் தடுப்புச் சட்டம் மற்றும் குடியேற்றச் சட்டம் 1959/63 என்று ஹம்சா கூறினார்.

நமது நாட்டின் பெயரை கெடுக்கும் நவீன அடிமைத்தனத்தை நாங்கள் சகித்துக் கொள்ள மாட்டோம் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

2022 ஆம் ஆண்டு ஆட்களை கடத்துவது தொடர்பான அமெரிக்காவின் (அமெரிக்கா) வெளியுறவுத்துறையின் வருடாந்திர அறிக்கையில் மலேசியா மூன்றாம் நிலை (அடுக்கு 3) இல் உள்ளது என்ற அறிக்கை குறித்து கருத்து தெரிவித்த ஹம்சா, வீடியோ பதிவுகள் மூலம் அதிகாரிகளால் நடத்தப்படும் சோதனைகள் மற்றும் கைதுகளை தனது கட்சி ஆவணப்படுத்தும் என்று விளக்கினார்.

கடந்த சில ஆண்டுகளாக அமெரிக்க இராஜாங்கத் திணைக்களத்தின் வருடாந்த அறிக்கைக்காக எழுத்துப்பூர்வமான அறிக்கைகள் மட்டுமே வழங்கப்பட்டதாக அவர் கூறினார்.

இம்முறை கைதுகள் மற்றும் நடவடிக்கைகளின் வீடியோக்கள் மேற்கொள்ளப்பட வேண்டும் என்று நான் விரும்புகிறேன். கைது செய்யப்படும்போது அல்லது விடுவிக்கப்படும் போது, ​​இது நாங்கள் செய்த வேலை என்று ஆவணப்படமாக மாற்றப்படும் என்று ஹம்சா கூறினார்.

இந்தப் பிரச்சினையை நாங்கள் சாதாரணமாக எடுத்துக் கொள்ளவில்லை என்பதை உலகுக்குத் தெரிவிக்கவே நாங்கள் அனைத்தையும் செய்கிறோம் என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

இதற்கிடையில், இந்த ஆண்டு ஜனவரி முதல் ஜூலை வரை கடத்தப்பட்டதாக சந்தேகிக்கப்படும் 131 பாதிக்கப்பட்டவர்கள் காவல்துறை மற்றும் பிற நிறுவனங்களால் மீட்கப்பட்டதாக ரினா கூறினார்.

பத்து வருட காலப்பகுதியில் 60% வழக்குகளில் மனித உறுப்புகள் மாற்று அறுவை சிகிச்சை மற்றும் கட்டாய உழைப்பு தவிர பெண்கள் மற்றும் குழந்தைகளை பாலியல் ரீதியாக சுரண்டுவது சம்பந்தப்பட்டது என்று அவர் மேலும் கூறினார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here