ஆட்கடத்தல் வழக்கில் இருந்து 2 குடிநுழைவுத் துறை அதிகாரிகள் விடுதலை

ஷா ஆலம்: நான்கு மலேசியர்களைக் கடத்துவதற்கு மோசடி பயண ஆவணங்களைத் தயாரித்த குற்றச்சாட்டில் இருந்து இரண்டு குடிநுழைவு அதிகாரிகளை இங்குள்ள உயர் நீதிமன்றம் விடுவித்துள்ளது.

அசானி அப் அஜீஸ்  46 மற்றும் ஷம்சுல் அஜிசான் 43 ஆகியோரை விடுவிப்பதில், நீதிபதி அப்துல் ஹலிம் அமான், இருவருக்கு எதிராகவும் முதன்மையான வழக்கை தாக்கல் செய்ய அரசுத் தரப்பு தவறிவிட்டது என்றார். அரசுத் தரப்பும் தங்கள் வழக்கை நிரூபிக்க தகுதியான சாட்சிகளை அழைக்கத் தவறிவிட்டதாக நீதிபதி கூறினார்.

குற்றவியல் சட்டம், குடிநுழைவுச் சட்டம் அல்லது கடவுச்சீட்டுச் சட்டம் போன்ற பிற சட்டங்களின் கீழ் கூறப்படும் குற்றம் வருவதால், இருவர் மீதான குற்றச்சாட்டுகள் குறைபாடுள்ளவை என்று அவர் கூறினார். அசானி மற்றும் ஷம்சுல் மீது ஆட்கடத்தல் தடுப்பு மற்றும் புலம்பெயர்ந்தோர் கடத்தல் தடுப்புச் சட்டம் 2007ன் கீழ் குற்றம் சாட்டப்பட்டது.

இருவரும் ஜூன் 16 மற்றும் டிசம்பர் 6, 2016 க்கு இடையில், மலேசியர்களான சாங் காய் டிங், டான் கோக் சுவான், யீ துங் ஹெங் மற்றும் வோங் கோக் ஹாங் ஆகியோருக்கு கிளானா ஜெயா குடியேற்ற அலுவலகத்தில் மலேசிய பாஸ்போர்ட்களை வழங்கியதாகக் கூறப்படுகிறது. அவர்கள் தங்கியிருந்த குடிநுழைவு அலுவலகத்திற்கு வழங்கப்பட்ட தவறான தகவல்களைக் கொண்டு கடவுச்சீட்டுகளை வழங்கியதாக அவர்கள் மீது குற்றம் சுமத்தப்பட்டுள்ளது.

இருவர் மீதும் சுமத்தப்பட்ட குற்றச்சாட்டு மனித கடத்தல் குற்றமாகும். ஆனால் பாஸ்போர்ட் வைத்திருப்பவர்கள் மலேசியர்கள், வெளிநாட்டினர் அல்ல என்று வழக்கறிஞர் ஹர்பால் சிங் வாதிட்டார். ஹர்பாலுக்கு உதவியாக நதியா சியாசா ரஹிசாம் இருந்தார். துணை அரசு வழக்கறிஞர் சித்தி ருவினா முகமது ராவி வழக்கு தொடர்ந்தார்.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here